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VIFUPISHO VYA MANENO 
 
CBOs   –    Community Based Organizations 
CSOs       -    Civil Society Organizations 
CUF          -    Civil United Front 
CHADEMA -   Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
DALDO      -   District Agriculture and Livestock Development Officer 
DCDO  -   District Community Development Officer 
DCO        -   District Cooperative Officer 
DE   -   District Engineer 
DED  -   District Executive Director 
DEO (M)    -   District Education Officer (Primary) 
DEO (S)    -  District Education Officer (Secondary) 
DFsO       -  District Fisheries Officer 
DIA  -   District Internal Auditor 
DLaDO     -   District Land Development Officer 
DMO  -   District Medical Officer 
DNRO      -  District Natural Resources Officer 
DPLO       -   District Planning Officer 
DT   -  District Treasurer 
DVO         -  District Veterinary Officer 
DWE        -  District Water Engineer 
FsO  -   Fisheries Officer 
HBF  -   Health Basket Fund 
HIV/AIDS  -  Human Immune deficiency Virus/Acquired Immune  

Deficiency Syndrome 
IEC           -  Information Education Communication 
LAAC        -   Local Authority Accounts Committee 
LGAs       -   Local Government Authorities 
LGCDG   -  Local Government Capital Development Grant 
LO  -  Legal Officer 
MKURABITA –   Mpango wa Kurasimisha Biashara za Wanyonge  

Tanzania 
MM           -   Mpango Mkakati 
MTEF  -  Medium Term Expenditure Framework 
NAO  -    National Audit Office  
NEC         -   National Electral Commission 
NGOs       -   Non Governmental Organizations 
PMO-RALG -  Prime Minister’s Regional Administration and Local  

Government 
PMU        -  Procurement Management Unit 
PPA         -  Public Procurement Act 
PPR         -  Public Procurement Regulation 
SACCO    -  Saving and Credit Cooperative Societies 
TACAIDS  -  Tanzania Commission for AIDS 
TANROADs -   Tanzania Roads Agency 
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TLP            –   Tanzania Labour Party 
TTCL  -          Tanzania Telecommunication Coperation Limited 
TASAF III   -    Tanzania Social Action Fund III 
VVU/UKIMWI   –   Virusi vya UKIMWI/ Ukosefu wa Kinga Mwilini 
VEOs                -       Village Executive Officers 
WDC        -  Ward Development Committee 
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MPANGO MKAKATI WA HALMASHAURI YA MISSENYI 

(2020/2021 - 2024/2025) 

SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 MAELEZO MAFUPI YA MPANGO MKAKATI 

Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi umezingatia mahitaji yote 

yaliyopo katika Taasisi kwa kuangalia shughuli na mahitaji ya kila Idara na Vitengo. 

Mpango unatekelezwa kwa miaka mitano kuanzia 2020/2021 hadi 2024/2025 ikiwa 

umeuhishwa kutoka mpango ulioisha muda wake wa mwaka 2018 – 2022.Mpango huu 

unaainisha kwa undani vipengele vya mpango mkakati makini kulingana na mwongozo 

wa uandaaji wa mpango mkakati. Pia unaelezea sisi kama Taasisi tupoje kwa sasa,yapi 

ni malengo tunayopanga kufikia na jinsi gani tumejipanga katika kufikia malengo hayo. 

Mpango Mkakati unaonesha mazingira ya sasa ya kazi na historia ya Taasisi ambayo 

inatoa mwelekeo sahihi wa Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi kulingana na sera 

zilizopo. Mpango huu ni matokeo ya ushirikiano mzuri uliopo baina ya Halmnashauri na 

Wadau wake muhimu. Mchakato mzima wa uandaaji wa Mpango huu ulihusisha kufanya 

uchambuzi wa hali halisi ya Wilaya na kuhitimishwa na masuala nyeti yanayohitaji 

kupewa kipaumbele katika Mpango kwa kutengenezea Dira, dhamira, miiko, malengo, 

shabaha na maeneo muhimu ya matokeo tarajiwa. Jukumu kubwa la Halmashauri ni 

kutoa huduma endelevu na zenye ubora wa juu za kijamii na kiuchumi kwa wananchi 

wake. 

1.2 UANDAAJI WA MPANGO MKAKATI 

Mpango Mkakati wa Halmashauri wa miaka mitano (2020 -2025) umeandaliwa kwa 

kufanya mapitio ya mpango mkakati uliopita wa mwaka (2018 -2022). Msukumo wa 

kuandaa Mpango huu ulitokana na sababu mbalimbali kama vile; 

• Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020 – 2025) 

• Mahitaji ya utoaji huduma kwa wananchi 

• Mabadiliko ya Sera, Vipaumbele, Mipango ya Serikali 
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• Hali halisi ya kiuchumi ya Wananchi. 

• Ukuaji na ushirikishwaji wa Sekta binafsi 

• Umuhimu wa uwajibikaji wa Sekta ya Umma 

Mpango huu ni shirikishi ambapo umejumuisha mipango ya maendeleo na mahitaji ya 

wadau mbalimbali wa maendeleo walioketi kupitia mikutano mbalimbali ya Vijiji, Kata, 

Baraza la Madiwani, Wadau wa maendeleo, Elimu na Afya ikiwa ni pamoja na Viongozi 

wa Serikali, Wawakilishi wa wananchi, Taasisi za dini na mashirika binafsi. 

Kuwepo kwa Mpango Mkakati huu kutawezesha Halmashauri kutoa huduma bora kwa 

jamii, kuongeza kipato kwa kaya, kukuza uchumi na kupunguza umaskini, kuhakikisha 

ulinzi na usalama wa wananchi unaimarishwa ili kufikia malengo, Dhamira na Dira ya 

Halmashauri, Ilani ya uchaguzi ya Chama Tawala (2020 – 2025) na Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025. 

 

1.3 MALENGO YA MPANGO 

Malengo ya Mpango huu ni kuhuisha malengo, mikakati na shabaha za Wilaya ili 

kuhakikisha mipango ya utatuzi wake inakizi kwa kila eneo. Mpango una lengo la 

kujumuisha jitihada, programu au miradi yote ya Halmashauri ili kuwa katika Mpango 

mmoja madhubuti wa utekelezaji. 

Aidha, mpango huu una lengo la kuwafahamisha wadau wetu nini tumepanga kufanya, 

kutoa mwongozo utakaowaelekeza jinsi ya kushirikiana nao na pia kuonesha uwazi, 

uwajibikaji na majukumu kati ya menejimenti, watumishi, wateja na wadau wengine na 

kutengeneza vipaumbele vyenye ufanisi na uendelevu wakati wa ugawaji wa rasilimali 

1.4 MPANGILIO WA MPANGO MKAKATI (KITABU) 

Mpangilio wa Mpango huu umezingatia mwongozo wa kitaifa wa uandaaji wa Mpango 

Mkakati ambao unasisitiza kuwa na sura nne kama ifuatavyo; 

SURA YA KWANZA: Sura hii inajumuisha utangulizi, maelezo mafupi kuhusu 

Halmashauri. Pia ina maelezo ya njia iliyotumika kuandaa Mpango. Sura inaenda Zaidi 

kwa kuelezea malengo ya mpango na mwisho mpangilio mzima wa Kitabu 
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SURA YA PILI: Inahusu mpango uliopita kwa kufafanua Uchambuzi wa hali halisi ya 

Wilaya ambapo maswali yanayohusu Taasisi yanapata majibu kutokana na takwimu za 

kiutafiti. Inaonesha taasisi ilipotoka, ilipo sasa na muelekeo wake na njia/hatua 

itakazotumia kupitia mikakati iliyojiwekea kwa kipindi kijacho yaani 2020 – 2025. 

Vipengele vya uchambuzi wa hali halisi ya Wilaya vilivyomo katika sura hii ni; Historia 

fupi, jukumu na wajibu wa kisheria, Dira na Dhima iliyopita, mapitio ya utekelezaji 

(Mafanikio, kutofanikiwa na nini kifanyike kwa kila malengo ya Mpango uliopita), matokeo 

ya utafiti wa utoaji huduma na tathmini ya ndani ya Taasisi, uchambuzi wa wadau, 

uchambuzi ndani na nje ya Taasisi, hatua/jitihada kuimarisha utendaji na masuala 

muhimu ya kuwekewa Mkakati. 

SURA YA TATU: Inaelezea mpango unaokwenda kuhuishwa, ambapo inajumuisha 

vipengele vya Dira, Dhima, Miiko ya Taasisi, Malengo, Mikakati, Shabaha na viashiria 

muhimu vya upimaji wa matokeo 

SURA YA NNE: Ni mfumo wa upimaji matokeo ambao unajumuisha mpango wa 

Ufuatiliaji na tathmini ambao umegawanyika katika maeneo yafuatayo; muundo na 

malengo, malengo ya kimaendeleo, wanufaika wa huduma za taasisi, uhusiano na 

mpango wa maendeleo wa miaka mitano awamu ya II, mnyororo wa matokeo, mpango 

wa kutoa taarifa na mwisho mpango una viambatisho ambavyo ni muundo wa Wilaya, 

fremu ya utoaji matokeo na fremu ya Mpango wa ufuatiliaji 

 

SURA YA PILI 

2.0 UTANGULIZI 

Wilaya ya Missenyi ni miongoni mwa Wilaya nane (8) za Mkoa wa Kagera.ilianzishwa 

tarehe 01 Julai, 2007 chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa No. 7 ya mwaka 1982, kupitia 

Tangazo la Serikali No.87 baada ya kugawanywa kwa Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba. 

Halmashauri ilianza kutekeleza majukumu yake ya kimamlaka kuanzia Julai, 2008. 

Jukumu kubwa la Halmashauri ni kutoa huduma endelevu na zenye ubora wa juu za 

kijamii na kiuchumi kwa wananchi wake. 
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2.1UCHAMBUZI WA HALI HALISI YA WILAYA 

Uchambuzi wa hali halisi unatumika kuonesha mapungufu muhimu na sababu zake ndani 

au nje ya Taasisi. Hii ni kupitia hatua ya utambuzi wa tatizo, dhumuni likiwa ni kutambua 

mapungufu ya utoaji wa huduma katika Halmashauri, sababu za mapungufu hayo za 

ndani na nje ya Taasisi. Hatua hii inahusisha kuchambua matokeo ya utekelezaji wa 

utoaji wa huduma kwa kila Idara, Kata na Vijiji ambapo mapungufu ya utoaji huduma 

yananyumbulishwa kwa pamoja kwa kuhusianisha na Halmashauri inavyotekeleza 

majukumu yake.  

2.1.1 MIPAKA NA JIOGRAFIA 

Wilaya ina eneo la kilomita za mraba 2,523. Inapatikana magharibi ya Ziwa Victoria kati 

ya longitudo 300 48’ na 310 49’ mashariki na latitudo 1.00 00’ na 100 30’ kusini. Kwa 

upande wa Kaskazini Wilaya ya Missenyi inapakana na Uganda, Ziwa Victoria upande 

wa mashariki na sehemu ya Halmashuri ya Wilaya Bukoba. Upande wa kusini inapakana 

na Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba wakati upande wa magharibi inapakana na 

Halmashauri za Wilaya za Karagwe na Kyerwa. 

Kwa ujumla Wilaya inapata mvua za kutosha kwa takribani misimu miwili katika mwaka 

kati ya Oktoba na Novemba (msimu mfupi) na kati ya Machi na Mei (msimu mrefu). Mvua 

kwa mwaka zinanyesha kwa wastani wa kati ya  milimita  1,400 na 2000; ukanda wa 

nyanda za juu ni kati ya milimita 1,000 na 1,400; eneo la magharibi ni kati ya milimita 600 

na 1,000. Joto la wastani ni 200 C ambapo huongezeka kufikia kati ya nyuzi joto 150C na 

280C. 

2.1.2 UTAWALA 

Kiutawala, Wilaya ya Missenyi imegawanyika katika Tarafa mbili na Kata 20 zenye Vijiji 

77 na Vitongoji 356 (Jedwali Na.1.2). Kwa upande wa eneo la ardhi, Tarafa ya Missenyi 

imechukua sehemu kubwa ya ardhi katika Wilaya (71.5%), na Tarafa ya kiziba inabaki na 

27.9% ya jumla ya ardhi yote. 
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Jedwali Na.1 Maeneo ya Kiutawala katika Wilaya ya Missenyi. 

Tarafa Eneo la 

Ardhi(km2) 

Idadi ya 

Kata 

Idadi ya 

Vijiji 

Idadi ya 

Vitongoji 

Asilimia ya 

eneo la 

Ardhi 

Kiziba 774.0 10 43 178 27.9 

Missenyi 1,749.0 10 31 178 71.5 

Jumla 2,523 20 77 356 100 

Chanzo:Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (Idara ya Utawala), Halmashauri ya Wilaya ya 

Missenyi, 2020 

2.1.3  IDADI YA WATU 

Wilaya ya Missenyi kwa takribani miaka kumi iliyopita kumekuwa na ongezeko kubwa la 

idadi ya watu. Kulingana na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, Wilaya ya 

Missenyi ilikuwa na jumla ya watu 202,632 kati ya hao, wanawake 102,547 (52%) na 

wanaume 100,085 (48%). 

2.1.4 HALI YA UCHUMI YA WILAYA 

Uchumi wa wananchi wa Missenyi unategemea Zaidi kilimo na ufugaji. Inakadiriwa kuwa 

Zaidi ya asilimia 85 ya wakazi wanajishughulisha na kilimo. Shughuli zingine za kiuchumi 

ni biashara, ufugaji nyuki, mazao ya misitu, uchimbaji madini, uvuvi na shughuli za 

mikono. 

2.1.5 KILIMO 

Kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi wa Wilaya ya Missenyi na asilimia kubwa ya wakazi 

wake wanategemea kilimo kama chanzo kikuu cha kujikimu kimaisha. Kilimo kinafanyika 

katika kata zote za Wilaya ya Missenyi.Wilaya ya Missenyi ina eneo la ardhi lenye jumla 

ya hekta 270,875 ambapo eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta 105,298.43 (38.9%). Eneo 

linalotumika kwa kilimo ni Hekta 53,532.1 sawa na asilimia 50.8 ya eneo linalofaa kwa 

kilimo. 
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2.1.6 MIFUGO 

Ufugaji ni shughuli ya pili muhimu ya kiuchumi baada ya kilimo.aina ya mifugo inayofugwa 

katika Wilaya missenyi na makadirio yake kwa idadi ni ng’ombe (67,820) ,mbuzi (28,200), 

kondoo (3,839) na nguruwe (7,961). Kuku wa kienyeji (56,800) ni wengi zaidi ya kuku wa 

nyama na mayai (2,104). 

Jedwali Na.2: Mgawanyo wa Mifugo katika Wilaya ya Missenyi. 

Ng’ombe Mbuzi Kondoo Kuku Nguruwe Sungura 

kienyeji Maziwa Nyama Kienyeji Maziwa 

64,890 1,202 2,607 26,609 2,170 3,839 56,800 7,961 2,791 

Chanzo: Sensa ya mifugo Wilaya ya Missenyi 2019 

2.1.7 NYUKI 

Wilaya ya Missenyi ina mizinga ya asili 1,637. Kata ya Kyaka ina idadi kubwa ya mizinga 

ya asili 284 wakati Kata za Buyango, Ishozi, Kashenye, Bugorora na Ishunju hazina 

mizinga ya asili. 

2.1.8 UVUVI 

Shughuli kubwa za uvuvi katika Wilaya ya Missenyi zinafanyika katika Kata ya Kashenye. 

Wilaya ya Missenyi ina eneo dogo la maji ya Ziwa Victoria lakini bado halijatumika 

kikamilifu kutokana na kutokuwepo na sehemu za masoko ya samaki na miundombinu 

mizuri.  Wilaya ina wavuvi 173 na mitumbwi 62. 

2.1.9 UTALII 

Wilaya ya Missenyi ni moja ya Wilaya katika Mkoa wa Kagera ambayo imejaliwa kuwa 

na vivutio vingi vya utalii. Hii ni kutokana na hifadhi za kitaifa ambazo hutoa huduma za 

utalii wa picha, kutembelea na majini kutumia boti. Wilaya pia ina makabila ya aina 

mabalimbali yanayochangia na kunufaika na utalii. Mbali na kujaliwa vivutio vingi, Wilaya 

ya Missenyi kwa kuwepo pembezoni magharibi inatembelewa na watalii wachache 

ikilinganishwa na Wilaya zingine zilizopo upande wa Kaskazini na Kusini.  
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2.1.10 HUDUMA ZA AFYA 

Wilaya ya Missenyi imeendelea kuimarika katika sekta ya afya kwa kujenga sehemu za 

kutolea huduma za Afya hasa zahanati na vituo vya Afya. Wilaya inavyo vituo vya kutolea 

huduma za afya zikiwemo Hospitali 2, Vituo vya afya 3 na Zahanati 32. Sekta binafsi pia 

zina mchango mkubwa katika utoaji wa huduma za afya ambapo kuna vituo 11 (hospitali 

2, kituo vya afya 1 na zahanati 6) zinazomilikiwa na sekta binafsi wakati sehemu za 

huduma 25 (kituo cha afya 1 na zahanati 24) zinamilikiwa na Serikali. 

Jedwali Na.3 sehemu za huduma za Afya zilizopo 

Sehemu za 

kutolea 

huduma 

Umiliki Jumla 

Serikali Mashirika 

ya Dini 

Shirika la 

umma 

Shirika  

Binafsi 

Hospitali 0 1 0 1 2 

Kituo cha 

afya 

2 1 0 0 3 

Zahanati 26 4 1 1 32 

Jumla 28 6 1 1 37 

Chanzo: Rejista ya Sehemu za kutolea huduma za Afya, 2018 

2.1.11 SEKTA YA ELIMU 

2.1.11.1 ELIMU YA MSINGI 

Wilaya ya Missenyi in jumla ya Shule za msingi 107, kati ya hizo 96 zinamilikiwa na 

Serikali na 11 zinamilikiwa na sekta binafsi. Jumla ya wanafunzi waliopo ni 46,168 kati 

yao 23,391 wavulana na 22,777 wasichana. 

2.1.11.2 ELIMU YA SEKONDARI 

Wilaya in shule za Sekondari 27, kati ya hizo 22 zinamilikiwa na Serikali, 5 zinamilikiwa 

na sekta binafsi. Jumla ya wanafunzi katika shule za Sekondari ni 11,523 ambapo 5,453 

ni wanaume na 6,079 wanawake. Wilaya ina taasisi za mafunzo 2 ambazo ni kituo cha 

uuguzi kinachopatikana Hospitali ya Mughana na taasisi ya mafunzo ya ufundi Gera. 
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2.1.12 MAMLAKA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MISSENYI 

Kama ilivyo kwa Halmashauri zingine Tanzania, Halmashauri ya Wilaya Missenyi 

inaendeshwa kisheria kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopitishwa na bunge chini ya 

Sheria ya Serikali za mitaa Na. 8 ya Mwaka 1982. Katika Sheria hii Halmashauri ya 

Wilaya inawajibu wa majukumu muhimu kama ifuatavyo; 

i. Kusimamia na kuwezesha uwepo wa Amani, utaratibu na utawala bora katika eneo 

la mipaka yake ya kiutawala 

ii. Kuendeleza ustawi wa jamii na uchumi bora kwa watu katika eneo la mipaka yake 

ya kiutawala kulingana na sera za nchi na mipango ya maendeleo ya mijini na 

vijijini 

iii. Kuimarisha maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika eneo lake la kiutawala 

iv. Kuchukua hatua madhubuti kulinda na kuendeleza mazingira ili kuchochea 

maendeleo endelevu 

v. Kusimamia ugatuaji wa madaraka katika masuala ya siasa,fedha na uongozi 

kuhusiana na majukumu,madaraka,uwajibikaji na  utoaji huduma katika ngazi zote 

za Mamlaka za Serikali za mitaa. 

vi. Kuendeleza na kuhakikisha demokrasia inakuwepo katika kushiriki na kusimamia 

utoaji wa maamuzi kwa watu wake. 

2.2 MAPITIO YA UTEKELEZAJI 

Na. Lengo mahsusi Shabaha Mafanikio 

 1. Elimu Sekondari 

1.1 Huduma 

zimeimarika na 

maambukizi ya 

Virusi vya 

UKIMWI 

yamepungua 

Ufahamu kuhusu maambukizi ya 

virusi vya UKIMWI /UKIMWI 

uongezeke  na kupunguza mila 

potofu kutoka 2% hadi 1.5% katika 

Shule za Sekondari 27 ifikapo juni 

2023 

Mila potofu kuhusu UKIMWI/Virusi 

vya UKIMWI zimepungua kufikia 

1.5% kupitia semina elekezi za 

ufahamu kwa wanafunzi na walimu 

1.2 Mkakati juu ya 

kupambana na 

rushwa  kitaifa 

Ufahamu kuhusu kampeni dhini ya  

mapambano ya rushwa kwa 

wanafunzi na walimu katika shule za 

Klabu hai 27 kwa wanafunzi wa 

sekondari zimejengewa uwezo juu ya 

kupambana na rushwa katika jamii 
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umewezeshwa 

na kuendelezwa 

sekondari 27 uongezeke ifikapo juni 

2023 

1.3 Upatikanaji wa 

huduma za jamii 

bora na zenye 

usawa 

umeongezeka 

Ufaulu kwa mitihani ya Kidato cha 

pili,nne na sita uongezeke kutoka 

76% hadi 96% ifikapo juni,2023 

Ufaulu wa kidato cha pili 

umeongezeka kutoka 76% - 

86%,kidato cha nne kutoka 76% - 

78% na kidato cha sita kutoka 99% - 

100% 

  Ufahamu kwa walimu juu ya kanuni 

na majukumu yao uongezeke 

kutoka 78% - 96% kwa walimu wa 

sekondari 395 ifikapo juni,2023 

Uwajibikaji kwa walimu 

umeongezeka 

  Ujuzi katika uongozi na menejimenti 

kwa shule za sekondari 

uhimarishwe kutoka 82% - 93% 

ifikapo juni 2023 

Ujuzi juu ya menejimenti na uongozi 

umetolewa kwa walimu Wakuu 27   

  Kufanya ufuatiliaji na usimamizi wa 

shughuli za ufundishaji na kujifunza 

kutoka 76% - 98% ifikapo juni 2023 

Kiwango cha kitaaluma 

kimeboreshwa 

  Satahiki za Walimu wa Sekondari 

zimewezeshwa kutoka 70% - 91% 

ifikapo juni 2023 

Walimu wa Sekondari 142 

wamelipwa posho za likizo 

 Ubora na idadi ya 

miundombinu na 

huduma za 

kiuchumi 

umeongezeka 

Miundombinu ya shule iongezeke 

kutoka 58% - 78% kwa shule za 

sekondari 27 ifikapo juni 2023 

Idadi ya Madarasa imeongezeka 

kutoka 215 hadi 247, maabara kutoka 

7 hadi 49 na matundu ya vyoo kutoka 

311hadi 335. 

 2. Elimu Msingi 

2.1 Upatikanaji wa 

huduma za jamii 

bora na zenye 

usawa 

umeongezeka 

Kiwango cha uandikishaji wanafunzi 

shule za awali na msingi kiongezeke 

kutoka 98% hadi 99% ifikapo juni 

2023. 

• Mwaka 2018 wanafunzi 

walioandikishwa shule za awali ni 

5,692 (wav.3,193,na was.2,499) 

• Mwaka 2020 wanafunzi 

walioandikishwa shule za awali ni 

6,403( wav.3,119 na was.3,284) 
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• Mwaka 2020 Wanafunzi 

walioandikishwa darasa la kwanza 

5,841(wav.2,861 na 

was.2,980)sawa na 97.67%.  

  Kiwango cha ufaulu kwa darasa la 

nne kiongezeke kutoka 97% - 99% 

na darasa la saba kutoka 84% - 95% 

ifikapo juni,2023 

Kiwango cha ufaulu kimeongezeka 

kutoka mwaka 2018 ambapo darasa 

la saba wanafunzi waliosajiliwa ni 

4,042(Wav. 1,968 na Was.2,074) , 

waliofanya mitihani ni 4,028(Wav. 

1,962 na Was.2,066), waliofaulu 

mitihani ni 3,417(Wav. 1,619 na 

Was.1,798) sawa na 84.41% 

ikilinganishwa na mwaka 2020 

ambapo wanafunzi waliosajiliwa 

darasa la saba ni 4,545(Wav. 2,288 

na Was.2,257) walifanya mitihani ni 

4,500(Wav.2,270 na Was. 2,230). 

Waliofaulu mithiani ni 

4,055(Wav.2,018,Was.2,037) sawa 

na 90.11% na wote walichaguliwa 

kujiunga na kidato cha kwanza 

  Ushiriki wa michezo kati ya 

wanafunzi na vijana katika Wilaya ya 

Missenyi uongezeke kutoka 56% 

hadi 78% ifikapo juni 2023 

Tumeratibu na kuwezesha uanzishaji 

na kusajili klabu 3 za wanaume za 

mpira wa miguu na klabu 1 ya 

wanawake ya mpira wa miguu katika 

Wilaya. 

  Shughuli za kitamaduni katika 

Wilaya ya Missenyi zihimarishwe 

kutoka 65% hadi 85% ifikapo juni 

2023 

Maeneo 7 ya utalii yametambuliwa na 

wanajamii wamehamasishwa kulinda 

maliasili(Kanyigo,Bwanjai,Bugandika

,Buyango na Bunazi) 

  Kupunguza kutojua kusoma na 

kuandika kwa watu wazima kutoka 

38% hadi 17% ifikapo juni 2023 

Vituo 10 vya kujifunzia watu 

wazima(COBET) vimeanzishwa 

ambapo wanafundishwa na kujifunza 
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masuala mbalimbali ya kielimu 

ikiwemo 3R 

 Huduma 

zimeimarika na 

maambukizi ya 

Virusi vya 

UKIMWI 

yamepungua 

Ufahamu kuhusu maambukizi ya 

virusi vya UKIMWI /UKIMWI 

uongezeke  kutoka 96% hadi 98% 

kwa walimu 746 katika Shule za 

Msingi 96 ifikapo juni 2023 

Walimu 2 kutoka kila shule 

wamehudhuria semina kama 

wawakilishi katika shule walizotoka 

na kwenda kuwajengea uwezo 

walimu wote katika shule zao 

 Mkakati juu ya 

kupambana na 

rushwa  kitaifa 

umewezeshwa 

na kuendelezwa 

Ufahamu kuhusu kampeni dhini ya  

mapambano ya rushwa kwa walimu 

746 katika shule za Msingi 96 

uongezeke ifikapo juni 2023 

Walimu 2 kutoka kila shule 

wamehudhuria semina kama 

wawakilishi katika shule walizotoka 

na kwenda kuwajengea uwezo 

walimu wote katika shule zao 

 Ubora na idadi ya 

miundombinu na 

huduma za 

kiuchumi 

imeongezeka 

Miundombinu ya shule 96 za msingi 

iongezeka kutoka 79% hadi 85%  

ifikapo juni 2023 

Miundombinu imeongezeka ambapo; 

• Madarasa yameongezeka kutoka 

657(2015) hadi 764(2020) 

• Madawati yameongezeka kutoka 

14,022(2015) hadi 19,111(2020) 

• Matundu ya vyoo yameongezeka 

kutoka 1,026(2015) hadi 

1,296(2020) 

• Zimejengwa Nyumba za walimu 

199 katika Wilaya. 
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 Huduma za 

uongozi na 

Utawala bora 

zimehimarishwa 

Mazingira ya kazi kwa walimu 

yahimarishwe kutoka 98% hadi 99% 

ifikapo juni 2023 

• Ulipaji wa stahiki za walimu kama 

vile likizo, uhamisho, kuwezeshwa 

kuhudhuria semina za 

kitaaluma.Mfano posho za likizo; 

• Mwaka 2018 walimu 189 

walilipwa kiasi cha 

Tsh.37,957,000  

• Mwaka 2019 walimu 137 

walilipwa Tsh.27,895,000 

• Mwaka 2020,walimu 105 

walilipwa kiasi cha Tsh.23,803,00 

 

 3. Mifugo na Uvuvi 

3.1 Upatikanaji wa 

huduma za jamii 

bora na zenye 

usawa 

umeongezeka 

Shughuli za ufugaji zihimarishwe 

kutoka 65% hadi 85% katika kata 20 

ifikapo 2023 

Ng’ombe 82,335 wamesajiliwa na 

kutambuliwa kwa kupigwa chapa 

sawa na 70%, makundi ya wafugaji 4 

yamepewa mafunzo ya uongozi na 

kuunda ushirika na huduma za ugani. 

Mafunzo yametolewa kwa wafugaji 

183 kuhusu malisho bora pamoja na 

kupatiwa vifaa 5,500 vya kukatia 

majani ya malisho na miti ya lishe 

5000. Aidha, mashine 2 za mbegu za 

malisho zimenunuliwa. 

  Shughuli za uvuvi katika Kata 20 

ziwezeshwe kutoka 60% hadi 80% 

ifikapo juni,2023 

Wavuvi 370 wamepatiwa mafunzo 

juu ya ujenzi wa mabwawa, doria 18 

zimefanyika ziwa Victoria ili kudhibiti 

uvuvi haramu pamoja na kutoa 
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mafunzo ya njia bora za uvuvi. 

Mafanikio ni asilimia 65 

3.2 Ubora na idadi 

ya miundombinu 

na huduma za 

kiuchumi 

imeongezeka 

Huduma za afya ya mifugo 

zihimarishwe kutoka 60% - 80% 

katika Kata 20 ifikapo juni,2023 

Huduma za afya ya mifugo 

zimehimarishwa kwa 65% kupitia 

chanjo kwa ng’ombe 

42,031(CBPP,Branthrax,FMD,Rabie

s na lamp skin), uhamilishaji wa 

ng’ombe 1,283 na mafunzo ya para – 

vet kwa wafugaji wadogo 4 

yamefanyika katika kituo cha wakala 

wa mafunzo ya mifugo Kikulula  

  Miundombinu ya ufugaji katika Kata 

20 ihimarishwe kutoka 65% hadi 

80% ifikapo juni,2023 

Ofisi moja imejengwa katika soko la 

mifugo la Mutukula,matundu 2 ya 

vyoo yamejengwa katika soko la 

mifugo Bubale, ukarabati wa majosho 

3(kihororo,Omukato na 

Kamashasha).mafanikio ni asilimia 

70 

  Miundombinu ya uvuvi katika Kata 

ya Kashenye ihimarishwe kutoka 

60% hadi 90% ifikapo juni,2023 

Bwawa 1 la samaki limejengwa kijiji 

cha Kikono,matundu 4 ya vyoo 

yamejengwa katika mwalo wa 

Kabindi 

3.3 Huduma 

mtambuka za 

lishe zime 

himarishwa 

Kuongeza idadi ya kaya 

zilizohamasishwa juu ya umuhimu 

wa kula vyakula  vyenye lishe 

kutoka 45% hadi 80% ifikapo 

juni,2023 

Limetekelezwa kwa asilimia 60. 

Mafunzo yamefanyika katika Kata ya 

Kiziba kwa watu 533 juu ya ufugaji wa 

samaki na kuku na watu 230 

wamepatiwa mafunzo juu ya ufugaji 

wa mbuzi na ng’ombe wa 

maziwa.yote hayo yamehamasisha 

ulaji wa mayai, samaki na unywaji 

maziwa.waishio na virusi vya 

UKIMWI 68 kata ya Kiziba 

wamewezeshwa mbuzi wa maziwa. 
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 4. Ardhi na Maliasili 

4.1 Usimamizi wa 

maliasili na 

mazingira 

umewezeshwa 

Ujuzi wa kiufundi katika usimamizi 

na matumizi ya wanyamapori kwa 

vijiji 52 uhimarishwe ifikapo 

juni,2023 

• Mafunzo juu ya mgogoro kati ya 

binadamu na Wanyamapori 

yamefanyika kwa Kata 2 ili 

kusaidia kuimarisha ushirikiano 

kati ya binadamu na wanyamapori 

vijiji vya Kakindo na Minziro. 

• Doria 22 zimefanyika kudhibiti 

wanyama Wakali katika kata 9 za 

Kyaka,Kassambya,Minziro,Bugan

dika,Nsunga,Bubale,Kashenye,Bu

gorora na Buyango. 

  Usimamizi na matumizi ya rasilimali 

za misitu katika vijiji 52 uhimarishwe 

ifikapo juni 2023 

• Jumla ya miti 1,500,000 

imepandwa katika Kata za 

Bugorora, Kassambya, 

Kashenye, Kanyigo, Nsunga, 

Kitobo, Bugandika, Gera na 

Bwanjai. 

• Vitalu 8 vya miche vimeanzishwa 

katika vijiji vya 

Kabwoba,Byamutemba,Bunazi,K

yaka na Bugorora 

4.2 Ubora na idadi 

ya miundombinu 

na huduma za 

kiuchumi 

imeongezeka 

Makazi bora (yaliyopangwa) katika 

maeneo ya Kyaka – Bunazi na 

Mutukula yaendelezwe ifikapo juni 

2023 

Jumla ya michoro 5 ya mipango miji 

imepitishwa kwa ajili ya utekelezaji 

maeneo ya Kyaka – Bunazi(4) na 

Mutukula(1) 

  Viwanja 2500  viwe 

vimehakikiwa,kupimwa na 

kuwekewa mipaka ifikapo juni,2023 

• Jumla ya viwanja 1013 

vimehakikiwa, kupimwa na 

kuwekewa mipaka katika maeneo 

ya Kyaka – bunazi na Mutukula. 
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  Hati miliki za mashamba na viwanja 

ziwe zimeandaliwa na kusajiliwa 

ifikapo juni,2023 

• Hati miliki 250 zimesajiliwa 

• Hati miliki za wateja 211 

zimesajiliwa 

 5. Sheria 

5.1 Huduma za 

uongozi na 

Utawala bora 

zimehimarishwa 

Haki za kisheria za Halmashauri 

katika Kata 20  zinatekelezwa 

kutoka 70% hadi 95% kufikia juni 

2023 

Imefikiwa kwa asilimia 80 kwa 

kufanyika yafuatayo; 

• Kupeleka mahakamani na 

kushinda kesi 16 za Halmashauri. 

• Kurekebisha Sheria ndogo 7 za 

makusanyo ya Halmashauri ili 

kuendana na mahitaji ya sasa. 

• Mahakama za Kata 20 

zimeanzishwa,kusimamiwa na 

kuwezeshwa kwa kupatiwa 

miongozo ya kisheria ya kufanyia 

kazi 

• Mikataba 145 ya Halmashauri na 

Vijiji imehakikiwa kabla ya 

utekelezaji 

• Watu 71 wamepatiwa msaada wa 

kisheria bure 

  Mazingira ya kazi yawezeshwe 

kutoka 50% hadi 80% ifikapo 

juni,2023 

Imefanikiwa kwa asilimia 80 kwa 

kufanyika yafuatayo; 

• Mtumishi 1 amewezeshwa 

kwenda mafunzo ya muda mrefu 

• Stahiki za kisheria zimelipwa kwa 

watumishi 

 

 

 6. Fedha na Biashara 

6.1 Upatikanaji wa 

huduma za jamii 

bora na zenye 

Kanuni na miongozo ya kifedha 

katika Halmashauri isimamiwe 

kikamilifu ifikapo juni,2023 

Idadi ya hoja za ukaguzi imepungua 

kutoka 15% (2019/2020) 

ikilinganishwa na 2018/2019 ambapo 
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usawa 

umeongezeka 

ilikuwa 11% na muhimu zaidi 

miongozo ya fedha inapatikana ya 

kutosha katika idara.Aidha, kiwango 

cha faini na adhabu kwa makosa 

yanayofanywa na wafanyabishara 

binafsi kimepungua. 

  Uelewa wa sheria na kanuni kwa 

wafanyabiashara wote uwe 

umeongezeka kutoka 80% hadi 

90% kufikia juni,2023 

Uelewa wa sheria na kanuni za 

biashara umeongezeka kwa 84% 

(2019/2020) kutoka 80% (2018/2019) 

kutokana na elimu ya mara kwa mara 

inayotolewa kwa wafanyabiashara 

wanapokuja kuhudumiwa na kupitia 

vikao pekee vya kibiashara 

vinavyofanyika mara 2 kwa mwaka. 

  Makusanyo ya mapato ya 

Halmashauri yaongezeke kwa 16% 

ifikapo juni,2023 

Mapato ya vyanzo vya ndani 

yameongezeka kwa 13% sawa na 

Tsh 327,613,695 ya ongezeko 

(ambapo kiasi cha mapato halisi 

yaliyokusanywa mwaka 2019/2020 ni 

Tshs 2,795,226,695) ikilinganishwa 

na mwaka 2018/19 

Tshs.1,891,744,687 ya mapato 

ilikusanywa chini ya makisio ya bajeti. 

 7. Ukaguzi wa ndani 

7.1 Huduma za 

uongozi na 

Utawala bora 

zimehimarishwa 

Mifumo ya fedha,taarifa na ukaguzi 

ya halmashauri iboreshwe kutoka 

85% hadi 90% kufikia juni,2023 

Mifumo ya uhasibu na ukaguzi 

imeboreshwa kutoka 85% hadi 88% 

na umeweza kufanya yafuatayo; 

• Ukaguzi wa mapato na matumizi 

kwa idara 10 na vitengo 5 

• Ukaguzi wa Miradi ya maendeleo; 

SWASH,EP4R,SEDIP II,UNDP 
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  Mazingira ya kazi yawezeshwe 

kutoka 50% hadi 80% ifikapo 

juni,2023 

Shabaha imefikiwa kwa asilimia 75. 

Yafuatayo yamefanyika; 

• Watumishi wamehudhuria mafunzo 

ya muda mrefu 

• Vifaa na matumizi ya ofisi 

vimelipwa. 

 8. Teknolojia na habari 

8.1 Upatikanaji wa 

huduma za jamii 

bora na zenye 

usawa 

umeongezeka 

Usimamizi wa mifumo ya teknolojia 

na habari uhimarishwe ifikapo juni 

2023 

Usimamizi wa mifumo ya teknolojia 

na habari umehimarika kwa asilimia 

85 

  Utoaji wa taarifa kupitia tovuti 

uhimarishwe kutoka 50% hadi 90% 

ifikapo juni 2023 

Kwa wastani 65% ya taarifa za kijamii 

zinapatikana katika tovuti ya 

Halmashauri 

8.2 Ubora na idadi 

ya miundombinu 

na huduma za 

kiuchumi 

imeongezeka 

Miundombinu ya mtandao wa ndani 

wa Halmashauri iboreshwe ifikapo 

juni,2023 

Imetekelezwa kwa asilimia 70 

ambapo ofisi za halmashauri karibu 

zote zinatumia mfumo wa LAN 

  Mazingira ya kazi kwa watumishi 2 

yawezeshwe ifikapo juni,2023 

Watumishi 2 wamehudhuria mafunzo 

kuhusiana na ICT 

  Upatikanaji wa vifaa vya teknolojia 

uboreshwe kutoka 50% hadi 80% 

 

Vifaa vimenunliwa na vipo kwa 

uhakika wa 100% 

 9. Maendeleo ya Jamii 

9.1 Maendeleo ya 

jamii,jinsia na 

uwezeshaji jamii 

umehimarishwa 

Uhamasishaji katika kata 20 kwa 

kutatua changamoto na kuweka 

mikakati ya utatuzi wa changamoto 

zijazo kwa kutumia rasilimali 

zilizopo ufanyike ifikapo juni 2023 

Miradi inayoibuliwa na jamii 

imewezeshwa katika kata 7. Miradi 

hiyo ni;  ujenzi wa bwalo  sekondari 

ya Bwabuki,miradi ya maji(vijiji vya 

Igurugati,Kashaba,Bulembo,Kenyan

a,Nyankere) , madarasa Bunazi 

sekondari,Bunazi Shule ya Msingi( 
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Bunazi A na B – Kabwera) na 

Kabakesa. 

  Uelewa wa jamii kuhusu mila 

potofu,mazoea na Imani za 

kishirikina ambazo zinazuia 

maendeleo upatiwe ufumbuzi 

ifikapo juni 2023 

Vipindi 6 vyaRadio kuhusu elimu ya 

jamii (radio Karagwe FM,Radio 

FADECO na Quizera FM),kampeni 1 

dhidi ya mimba na UKIMWI 

vimefanyike katika Kata 20 

  Uhamasishaji wa jamii katika 

kuanzisha na kuendeleza vikundi 

vya kijamii vya wanawake na watoto 

viwezeshwe ifikapo juni,2023 

Vikundi vya kijamii 262(wanawake 

vikundi 158, vijana vikundi 91 na 

wenye ulemavu vikundi 13) 

vimeanzishwa na kuendelezwa 

  Elimu katika jamii kuhusu sera ya 

watoto,jinsia na maendeleo ya jamii  

iwezeshwe katika Kata 20 ifikapo 

juni,2023 

Wastani wa watu 202,632 

wamefikiwa na kuhamasishwa kupitia 

mikutano ya hadhara katika kata 20 

  Kaya maskini 6,292 kutoka vijiji 50 

zipatiwe msaada wa TASAF ifikapo 

juni 2023 

• Kaya maskini 6,292 zimenufaika na 

msaada wa TASAF ambapo kiasi 

cha Tshs. 5,141,704,500 

zimetolewa kupitia program hiyo. 

• Kaya maskini 3,267 zinatekeleza 

miradi ya kujiingizia kipato 

  Shughuli za mashirika binafsi 

zinazotekelezwa katika Wilaya 

ziratibiwe na kusimamiwa ifikapo 

juni 2023 

Mashirika binafsi 18 yanayofanya 

kazi katika Wilaya katika sekta za 

Afya,kilimo,Elimu,uwezeshaji 

uchumi)  yanaratibiwa na 

kusimamiwa  

 10. Afya 

10.1 Huduma 

zimeimarika na 

maambukizi ya 

Virusi vya 

UKIMWI 

yamepungua 

Asilimia ya huduma inayotolewa 

majumbani kwa watu wanaoishi na 

virusi vya UKIMWI iongezeke 

kutoka 72% hadi 90% ifikapo juni 

2023 

Asilimia ya huduma inayotolewa 

majumbani kwa watu wanaoishi na 

virusi vya UKIMWI imeongezeka 

kutoka 85% hadi 90%  
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  Kiwango cha Maambukizi ya 

UKIMWI kipungue kutoka 6.4% hadi 

1% ifikapo juni 2023 

Kiwango cha Maambukizi ya UKIMWI 

kimepungua kutoka 6.0% hadi 1%  

10.2 Upatikanaji wa 

huduma za jamii 

bora na zenye 

usawa 

umeongezeka 

Uhaba wa madawa,vifaa tiba na 

vifaa vya uchunguzi upungue 

kutoka 20% hadi 10% ifikapo juni 

2023 

Uhaba wa madawa,vifaa tiba na vifaa 

vya uchunguzi umepungua kutoka 

19% hadi 10%  

  Mapambano dhidi ya Kiwango cha 

Maambukizi ya kifua kikuu 

yaongezeke kutoka 22% hadi 60% 

kufikia juni,2023 

Mapambano dhidi ya Kiwango cha 

Maambukizi ya kifua kikuu 

yameongezeke kutoka 33% hadi 

60% 

  Kiwango cha maambukizi ya  

malaria kipungue kutoka 35% hadi 

20% ifikapo juni,2023 

Kiwango cha maambukizi ya  malaria 

kimepungua kutoka 33% hadi 20%  

  Upungufu wa wataalamu katika 

idara ya afya upungue kutoka 

58%hadi 40%  ifikapo juni 2023 

Upungufu wa wataalamu katika idara 

ya afya umepungua kutoka 54% hadi 

40%   

 11. Kilimo umwagiliaji na ushirika 

11.1 Ubora na idadi 

ya miundombinu 

na huduma za 

kiuchumi na 

kijamii 

vimeongezeka 

Uzalishaji wa mazao ya chakula 

kuongezeka kwa wastani wa 

asilimia 50% ifikapo June 2023  

• Matumizi ya mbolea za 

viwandani yameongezeka kutoka 

Tani 91.2 mwaka 2015/16 hadi 

kufikia Tani 114 mwaka 2019/20 

sawa na ongezeko la asilimia 25 

• Kiwango cha uzalishaji wa 

mazao ya chakula 

kimeongezeka kutoka Tani 

152,886 mwaka 2015/16 hadi 

Tani 202,544.3 mwaka 2019/20 

• Uzalishaji wa vanilla 

umeongezeka kutoka Tani 

40,401 (mwaka 2015) mpaka 

101,111 (2020) 
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• Zao la mpunga limeongezeka 

kutoka Hekta 12 (2015) hadi 

Hekta 39.4 (2020) 

• Uzalishaji wa zao la alizeti 

umeongezeka kutoka Hekta 12 

mwaka 2015 hadi Hekta 31 

  Uzalishaji wa mazao ya 

biashara/kimkakati kuongezeka 

kwa wastani wa asilimia 50% 

ifikapo June 2023  

• Uzalishaji wa zao la miwa 

umeongezeka kutoka Tani 

70,028.5 mwaka 2015/16 hadi 

kufikia Tani 80,000 mwaka 

2019/2020 

• Uzalishaji wa zao la kahawa 

umeongezeka kutoka Tani 428.9 

kwa mwaka 2015/2016 mpaka 

kufikia tani 910.8 kwa mwaka 

2019/20  

• Idadi ya wakulima wa miwa wa 

wanje (Outgrowers) 

imeongezeka kutoka 362 

(2015/16) mpaka 525 (2019/20) 

• Uzalishaji wa miwa 

umeongezeka kutoka tani 70,028 

(2015/16) mpaka kufikia Tani 

80,000 (2019/2020) 

  Idadi ya miundo mbinu ya kuhifadhi 

mazao kuongezeka kutoka 

maghala 3 mpaka 5 ifikapo Juni 

2023 

• Maghala 2 ya Mushasha na 

Kilimilile yenye uwezo wa 

kuhifadhi Tani 40 za nafaka 

yamekarabatiwa na ghala lenye 

uwezo wa kuhifadhi tani 20 za 

nafaka limejengwa katika kata ya 

Kassambya   
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  Utoaji wa huduma bora za ugani 

umeongezeka kutoka vijiji 40 

mpaka 60 ifikapo Juni 2023 

• Idadi ya maafisa ugani 

imeongezeka kutoka 25 mwaka 

2015/16 hadi 30 mwaka 2019/20 

• Wakulima wamewezeshwa 

kushiriki maonesho ya nanenane 

kimkoa na kikanda na 

Halmashauri imeweza kushinda 

miaka 4 mfururizo. 

 -do- Mapato ya halmashauri kutokana 

ushuru wa mazao yameongezeka 

kwa asilimia 20% ifikapo Juni 2023 

• Wakulima wa miwa wa nje 

wameweza kulipa ushuru (crop 

cess) kutoka TZS 32,703,328.18 

(2015/16) mpaka 144,000,000 

(2019/20) 

 -do- Uzalishaji wa mazao ya 

mbogamboga umeboreshwa katika 

kata zote 20 ifikapo Juni, 2023 

• Kilimo cha mbogamboga 

kimeboreshwa kupitia ujenzi wa 

kitalu nyumba “Greehouse” 

chenye thamani ya TZS 

26,000,000 

11.2 Huduma 

mtambuka za 

lishe zime 

himarishwa 

Upatikanaji na ulaji wa vyakula 

vyenye viini lishe vingi 

umeongezeka kutoka 10% mpaka 

30% ifikapo Juni 2023.   

• Wakulima 120 wamewezeshwa 

kupata malando bora ya viazi 

lishe  51,560  

• Shule 5 za msingi za Mabale, 

Kenyana, Mabuye, Buchurago & 

Ruhija zimewezeshwa kupata 

mbegu bora za maharage lishe. 

 -do-  • Hatua ya kuendeleza mnyororo 

wa thamani wa mazao imeboreka 

kupitia upatikanaji wa mashine 4 

za kupura na kuoboa, mashine 2 

za kuchakata, mashine moja ya 

kukamua mafuta ya alizeti, 

mashine 1 ya kusaga na kukoboa 
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na mashine 4 za kukausha kwa 

kutumia Jua  

 -do- Idadi ya vyama vya ushirika 

vinavyo fanya kazi kwa ufanisi 

kuongezeka kutoka 74 mpaka 81 

ifikapo Juni, 2023 

• Idadi ya vyama vya ushirika 

imeongezeka kutoka vyama 73 

mwaka 2015/2016 mpaka vyama 

78 mwaka 2019/20 

• Vikundi 9 vya kuweka na kukopa 

vimewezeshwa kupata mafunzo 

na vifaa vya kutendea kazi (VSLA 

kits). Wastani wa mitaji ya vikundi 

hivi umefikia TZS 4,000,000. 

Vikundi vimekuwa na uwezo wa 

kuwekeza kwenye kilimo na 

biashara   

    

 

2.3 changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa Mpango Mkakati uliopita 

a) Uswagaji holela wa mifugo katika maeneo ya mipakani 

b) Uhaba wa fedha za ufuatiliaji na tathmini 

c) Uhaba wa vitendea kazi vya ofisi na shajala 

d) Mabadiliko ya sera yanayoathiri vyanzo vya mapato ya Halmashauri 

e) Mvua za muda mrefu zinazonyesha 

f) Wanafunzi kuacha shule; uhaba wa walimu. Aidha, uhaba wa miundombinu ya shule 

ikilinganishwa na idadi ya wanafunzi waliosajiliwa katika shule husika 

g) Uchangiaji mdogo wa jamii katika ujenzi wa miundombinu ya shule 

h) Ulipaji hafifu wa mikopo kwa wanufaika  

i) Kukosa uwazi katika uwajibikaji kwa baadhi ya wadau 

2.4 Utatuzi wa changamoto 

a) Kampeni za mara kwa mara na kidhibiti uswagaji holela wa mifugo 

b) Kuwafundisha wafugaji kupanda nyasi katika mashamba yao 

c) Kuwatambua na kwasajili wafugaji na mifugo 
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d) Kuajiri walimu wa kutosha kukamilisha majukumu yao; kuwahamasisha jamii na 

wadau kuchangia ujenzi wa miundombinu;kuhakikisha shule zina miundombinu ya 

kutosha kulingana na idadi ya wanafunzi waliosajiliwa 

e) Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara, kutoa notisi kabla kuchukua hatua za kisheria; 

kuchukua sheria  

 

2.5 Uchambuzi wa mazingira 

Uchambuzi huu wa mazingira umezingatia mapendekezo na mapitio ya makundi na 

taasisi tofauti ambazo kuwepo kwao kunaweza kuathiri maendeleo ya Halmashauri ya 

Wilaya Missenyi Uchambuzi huu umewezesha Halmashauri kutambua wadau wake na 

mahitaji yao. Pia uchambuzi umewezesha kupatikana kwa mambo ya msingi ambayo 

yanaeleza vizuri uwezo, mapungufu, fursa na changamoto kwenye utekelezaji wa 

shughuli za maendeleo za Halmashauri ya Wilaya Missenyi. 

 

2.5.1 Uchambuzi na uainishaji wa wadau wa maendeleo 

Utambuzi wa wadau wa Maendeleo katika halmashauri ya wilaya Missenyi ni muhimu ili 

kutambua michango yao kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Lengo la utambuzi huu 

ni kutambua majukumu na matarajio yao. Matarajio ya wadau ni kupata ushirikiano mzuri 

na sekta ya umma. Uchambuzi wa wadau ulifanyika ili kubaini malengo muhimu ya 

kushughulikia katika kutatua changamoto na vikwazo vya maendeleo na kuainisha 

vipaumbele, viwezeshi pamoja na fursa zilizopo za maendeleo 

 

Jedwali la Wadau wa maendeleo na uwezo, udhaifu, fursa na vitisho linapatikana 

katika Document kubwa 

2.6 Mambo muhimu ya kuzingatia/ maeneo muhimu ya matokeo 

Halmashauri ya Wilaya Missenyi ilibaini mambo na maeneo muhimu ya kuzingatia ili 

kuweza kufikia kiwango tarajiwa cha ukuaji wa uchumi; 

i. Ushirikishwaji wa jamii katika kufanya maamuzi ya maendeleo ya kijamii, kisiasa na 

kiuchumi. 

ii. Uzingatiaji wa masuala ya usawa kijinsia 
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iii. Uwajibikaji, uwazi na uadilifu kwenye usimamizi wa masuala ya umma 

iv. Elimu kwa jamii kuhusu fursa zilizopo Wilayani ili waweze kuboresha mazao ya kilimo 

na mifugo 

v. Uwepo wa Amani na Usalama Wilayani 
vi. Mapambano dhidi ya ongezeko la maambukizi ya HIV/AIDS na kutoa misaada kwa 

watoto walio kwenye mazingira magumu 

vii. Ushiriki wa wadau kikamilifu kwenye uibuaji, utekelezaji na usimamizi wa sera na 

mipango ya usimamizi wa mazingira 

 

SURA YA TATU 

3.0. UTANGULIZI 

Sura ya tatu ya mpango inaweka bayana malengo na madhumuni yanayokusudiwa 

kutekelezwa na H/Missenyi ikiwa ni pamoja na viashiria vitakavyo tumiwa katika kufuatilia 

na kupima kiwango cha utekelezaji wa malengo hayo. 

H/Missenyi ni serikali ya mtaa na hivyo ni chombo cha kutekeleza sera mbalimbali za 

kisekta katika ngazi za chini za vitogoji, vijiji na kata na huduma zake zinalenga na kugusa 

wanajamii walio wengi. 

Hivyo H/Missenyi kupitia mpango mkakati huu inakusudua kutoa huduma kwa jamii kwa 

kufuata na kuzingatia sheria, taratibu na miongozo ya uendeshaji wa serikali za mitaa na 

vivyo hivyo kuendeleza utekelezaji wa sera kuu za kitaifa na maendeleo ya kiuchumi na 

kijamii.   

Mpango mkakati huu unatengenezwa na vipengere muhimu (core features) ambavyo 

vinaweka bayana namna ambavyo mpango utachangia katika kuiwezesha Halmashauri 

kutekeleza malengo ya maendeleo ya kitaifa  na utaboresha uwezo wa Halmashauri 

kutoa huduma bora kwa jamii.  

Lengo la kutekeleza mpango mkakati ni kuboresha utendaji wa halmashauri katika utoaji 

wa huduma kwa jamii kwa viwango vinavyoridhisha na hatimaye Halmashauri kuweza 

kutimiza majukumu yake kama serikali ya mtaa.   

Mpango mkakati pia utakuza uwezo wa Halmashuri kutekeleza na kuzingatia mifumo ya 

kiutawala na kisera (governance and policy framework) katika utoaji wa huduma kwa; 

serikali na wadau wengine kuwa na wajibu wa kuongeza kiwango cha uwekezaji na 

uchangiaji wa pesa (funding) kwenye maendeleo ya Halmashauri, kuweka msisitizo 

kwenye shughuli na miradi yenye gharama ndogo/nafuu (low cost interventions) lakini 

yenye matokeo makubwa kwenye maendeleo ya Halmashauri (High value for money),  
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utakuza na kuimarisha mtandao wa mahusiano na serikali za mitaa (strong collaborative 

networks with LGAs) na Asasi za kiraia (civil societies organizations). 

Vipengele vilivyopo katika sura hii pia vinaweka bayana namna ambavyo Halmashauri 

itawajibika kuteleza mpango mkakati na itazingatia na kuchangia katika kutekeleza 

program na malengo  ya kitaifa.  

3.1 Dira ya Halmashauri 

Dira ya Halmashauri ya wilaya ya Missenyi ni kauli yenye mapana inayoweka bayana 

sura ya namna ambavyo halmashauri inataka au ingependa kuwa kwa siku za baadaye 

na inatoa taswira ya malengo ambayo halmashauri inalenga kuyatimiza   

Dira ya Halmashauri ya wilaya ya Missenyi inasema kuwa: “Halmashauri ya wilaya ya 

Missenyi inalenga katika kuboresha na kukuza viwango vya kijamii na kiuchumi vya 

jamii/watu wake. 

Dira hii inatengenezwa na kuongozwa na mihimili mikuu ya  maadili (core values) ya 

uongozi bora (good leadership), ushiriki wa jamii (community participation), usawa 

(equity), uwazi (transparency), huduma bora (quality service), (kuzingatia mahitaji na 

vipaumbele vya jamii (responsiveness), maemdeleo endelevu (sustainable 

development) na uwajibikaji na uondoaji wa kero za jamii (simplicity and accountability).      

3.2 Dhima 

Dhima ya Halmashuri inaweka bayana kwa nini Halmashauri ya wilaya ya Missenyi ipo 

na nini inacho kifanya/kutekeleza. Inaelezea shughuli kuu ya Halmashauri (core 

business) na inatoa taswira ya mwelekeo wa kazi na majukumu yake (direction scope of 

its work).  

Dhima ya Halmashauri ya wilaya ya Missenyi inasema kuwa; “Halmashauri ya wilaya ya 

Missenyi inakusudia kuboresha kiwango cha maisha ya kijamii na kiuchumi cha watu 

wake/jamii kwa kutumia rasilimali za ndani na nje na kwa kuzingatia misingi ya 

demokrasia, ushirikishwaji wa jamii na utawala bora katika kuondoa umaskini.    

3.3 Maadili ya msingi (Core Value) 

Maadili ya msingi yanaweka bayana namna ambavyo Halmashauri inakusudia kufanya 

kazi. Ni miongozo  inayotoa sura ya utoaji/ufanyaji wa maamuzi ya siku hadi siku (day 

to day decisions) wa Halmashauri, tabia na mienendo (attitude and conduct) itakayo 

tumiwa na kuzingatiwa na Halmashuri ikiwa ni pamoja na mikakati yake na sera zake.  

Ili Halmashuri iweze kuboresha utoaji wa huduma kwa jamii inahitaji kuzingatia na 

kufuata maadili ya msingi. 

Halmashuri itatoa huduma kwa jamii kwa kuzingatia maadili ya msingi yafuatayo   

a. Usawa (Equity) 

b. Huduma yenye ufanisi/ubora na yenye kuleta matokeo tarajiwa (Efficiency and 
Effectiveness) 
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c. Kufanya kazi kwa mashirikiano/timu (Teamwork) 

d. Uwajibikaji (Accountability and Responsibility) 

e. Uaminifu na weledi katika utoaji wa huduma (Integrity) 

f. Huduma bora kwa wateja (Customer care) 

g. Uwazi (Transparency) 

h. Kuheshimu na kuzingatia utawala wa sheria (Respect rule of law) 

i. Kuheshimu na kuzingatia jinsia (Gender) 

Mpango mkakati wa Halmashauri ya Missenyi unalenga kujenga mazingira ambayo 

yataziwezesha jamii kushiriki kikamilifu katika kupanga na kutekeleza shughuli ambazo  

zinatarajiwa kukuza na kuboresha viwango vya maisha kama vile vya 

utosherezi/usalama wa chakula, upatikanaji wa maji safi na salama, upatikanaji wa 

huduma bora za elimu na afya, miundo bora ya mawasiliano, mazingira bora, uwepo 

wa demokrasia, haki za jamii na usawa wa kijinsia.   

Mpango mkakati umetengenezwa kwa namna ambayo utawezesha jamii za 

Halmashauri ya Missenyi kutekeleza na kufikia maendeleo endelevu ya kiuchumi na 

kijamii. 

3.4 Malengo  

Mpango mkakati huu unayo malengo makuu 9 yanayo shabihiana na kusaidiana.  

3.4.1 Lengo A: Huduma kuboreshwa na kupungua kwa maambukizi ya VVU  

Viashiria vya ufanisi: 

a) Utambuzi na usajiri wa Maambukizi mapya ya VVU na magonjwa mengine sugu 
(chronic diseases). 

b) Uwepo wa watumishi wa Halmashauri na wanajamii wanaoishi na VVU na magonjwa 
mengine sugu walio wezeshwa/saidiwa na kupewa huduma na Halmashauri  

c) Kukua kwa kiwango cha jamii kusaidia na kuwezesha watu wanao ishi na VVU na 
magonjwa sugu (chronic diseases infections) 

d) Uwepo wa matukio na mafanikio yanayo husiana na VVU yaliyo tolewa taarifa 
(reported) na kuwekwa katika kumbukumbu (documented). 

 
 Dhanio/wazo la msingi (Basic Assumptions): 
❖ Utashi na utayari wa jamii kubadili tabia na mtindo wa maisha. 
❖ Mabadiliko ya tabia miongoni mwa watu wanaoishi na VVU na wenye VVU 

kukubalika na kusaidiwa na jamii na kutokuwepo kwa unyanyapaa. 
❖ Serikalini na Wadau wengine kuendelea kuwezesha na kusaidia na kutoa 

vipaumbele katika shughuli na progamu za VVU/UKIMWI. 
 

3.4.2 Lengo B: Mpango wa taifa wa kupambana na rushwa kutekelezwa na kuwa 

endelevu  

Viashiria vya ufanisi 
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❖ Kampeni za vita dhidi ya rushwa zilizo tekelezwa, kutolewa taarifa na kuwekwa katika 

kumbukumbu.  

❖ Taarifa za matukio ya rushwa zilizo andaliwa kwa mwaka. 

Dhanio/wazo la msingi:  

❖ Utashi na utayari wa mabadiliko ya kitabia kwa Jamii na watumishi wa Halmashauri. 

❖ Hakutakuwa na mabadiliko hasi ya mifumo ya kiutawala (governing framework) na  

mabadiliko ya sera za kitaifa (national policies) yatakayo athiri haki za wananchi za 

kijamii na kiuchumi  (social and economic rights). 

❖ Serikalini na Wadau wengine kuendelea kuwezesha na kusaidia na kutoa vipaumbele 

katika kupambana na rushwa na kuendeleza uwajibikaji, uwazi na weledi. 

lengo C: Usawa katika upatikanaji wa huduma bora za kijamii  
 

Viashiria vya ufanisi  
❖ Vijiji na kata kupewa vitendea kazi na rasilimali muhimu/hitajika 
❖ Uwepo wa ofisi za uratibu za vijiji na kata zenye rasilimali na vitendea kazi tosherezi.  
❖ Uwepo wa sheria ndogo, sera za ndani (internal polices) na taratibu za kiuongozi 

(administrative procedures) zilizo fanyiwa maboresho. 
❖ Uwepo wa uwazi wa mfumo wa upandishaji vyeo (All outstanding promotion rewards 

cleared). 
❖ Bajeti kupewa fedha (budget financing) kwa 100% . 
❖ Mtiririko wa kazi (Workflow) na uwekaji kumbukumbu  unawiana na mifumo ya habari 

(aligned with information systems), 
❖ Kanzi data (Data base) zimetengenezwa na zinatumika. 
❖ Idara, vitengo vijiji na kata vinapata na kutumia mifumo ya habari (accessing and using 

Information System). 
❖ Rasilimali zinaelekezwa katika utekekelezaji wa mpango mkakati na taarifa 

zinatolewa na ufuatiliaji unafanyika. 
❖ Uwepo wa ofisi bora za idara zenye vitendea kazi na vifaa tosherezi kwa ajili ya kutoa 

huduma bora kwa jamii.  
 

Madhanio/wazo la msingi  
❖ TAMISEMI na Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa Umma wameratibu na 

kuwezesha mabadiliko yote muhimu ya kimuundo na kiutawala  
❖ Uwepo wa mashirikiano kati ya wafadhiri muhimu (key council donors), jamii na wadau 

wangine. 
❖ Sera za serikali zinazo saidia na kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri. 
❖ Uwepo wa ushabihiano na mahusiano ya takwimu kati ya Halmashauri na TAMISEMI.  
 

3.4.3 Lengo D: Ubora na idadi ya huduma za kijamii/kiuchumi na miundo mbinu 

kuongezeka 

Viashiria vya ufanisi 
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❖ Kiwango cha upelekaji wa fedha kwa ujenzi wa miundo mbinu ya jamii (Social 

Infrastructure Financing), ushirikishwaji, kiwango cha jamii kupata habari (Reporting 

Awareness) na ushiriki/utayari wa Asasi za Kiraia (Commitment among CSOs). 

❖ Uwepo wa upatikanaji na utumiaji wa miundo mbinu ya msingi kwa jamii. 

❖ Kiwango cha kuzingatiwa kwa taratibu na sheria za mikataba na manunuzi 

(Compliance in Contracts and Procurement Management) au kutekelezwa/kutimiza 

malengo utoaji wa huduma za kimiundo mbinu (fulfilling objectives in Social Service 

Delivery Infrastructure).  

Madhanio/wazo la msingi: 

❖ Uwepo wa mashirikiano kati ya wizara ya ardhi & Baraza la usimamizi wa mazingira 

(NEMC) na Halmashauri ya wilaya ya Missenyi 

❖ Uwepo wa mashirikiano na wafadhiri na wadau wengine. 

❖ Uwepo wa mashirikiano na Taasisi ya manunuzi ya umma (PPRA) na TAMISEMI  

❖ TAMISEMI kuwa na huduma bora zinazounganisha takwimu za Halmashauri zote 

nchini ikiwemo na Halmashauri ya wilaya ya Missenyi   

3.4.4 Lengo E:  Utawala bora na huduma za kiutawala kuboreshwa.  

Viashiria vya ufanisi: 

❖ Sera za ndani ya Halmashauri (Internal policies) na sheria ndogo  (bylaw) kuendana 

na kushahiriana na sera na sheria zilizopo za Taifa/Nchi. 

❖ Kazi na majukumu vinaendana na kutegemeana na ufanisi (performance), 

ujuzi/uwezo (skills/competences), mikataba ya OPRAS na mifumo na taratibu za 

utoaji motisha  (Rewards/Motivation Frameworks). 

❖ Kuzingatiwa kwa viwango vya utoaji huduma vinavyo kubalika  (Afya, Elimu, Maji nk 

water) 

❖ Agenda za kufatilia utekelezaji wa mpango mkakati inakuwa ni sehemu ya mikutano 

ya Halmashauri ya robo na mwaka. 

❖ Malipo, usajiri na malalamiko vinafanywa kielektroniki.  

❖ Mashitaka na migogoro ndani na nje ya Halmashauri  inatatuliwa kwa ufanisi. 

❖ Kiwango cha ufanisi katika mabaraza ya kata (Ward Tribunals) 

❖ Tarifa za ukaguzi wa ndani (Coverage of internal audits)  

Madhanio  

❖ Uwepo wa chombo/mfumo endelevu wa kusaidia Halmashauri kufanya maboresho 

ya sheria ndogo na sera za ndani (internal policies). 

❖ TAMISEMI and Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa umma kusaidia kuweka 

mfumo wa utendaji kazi kwa weledi (Meritocratic Systems). 

❖ Uwepo wa rasilimali 
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❖ Simu za mkononi na mitandao kuunganishwa na mifumo ya poto (web based portal). 

❖ Utayari na utashi wa kutumia mfumo mpya wa ufuatiliaji na tathimini. 

 

3.4.5 lengo  F:  Ustawi wa jamii, jinsia na uwezeshaji kuboreshwa 

 

Viashiria vya ufanisi 

❖ Kiwango cha jamii kitimiza majukumu yao (social obligations). 

❖ Kiwango cha upatikanaji wa haki za msingi kwa jamii (basic social rights) 

❖ Kiwango cha utoaji wa mikopo kwa wanawake na vijana (satisfaction of Loans 

requests from Women and Youth) 

❖ Kiwango cha malalamiko kutoka kwa wakawake na vijana 

 

Madhanio   

❖ Utayari na utashi wa jamii kutimiza majukumu yao kuwa endelevu (social obligations 

sustained) 

❖ Uwepo wa mazingira bora ya kiuchumi na kijamii (Favorable social –economic 

environments) 

❖ Uwepo wa uwezo na vipaji vikubwa vya ubunifu miongoni mwa wanawake na vijana 

viongozi wa vikundi (High creativity and innovation capability)  

❖ Mazingira wezeshi ya kisiasa na kiuongozi (Political and leadership support) 

 

3.4.6 Lengo G: Maliasili na usimamizi wa mazingira kuboreshwa  

Viashiria vya ufanisi: 

❖ Mpango mkakati wa kukusanya na kutupa taka umekubalika, umeigwa na 

kutekelezwa.  

❖ Kiasi cha taka zilizo kusanywa na kutupwa.  

❖ Uwepo wa mtandao wa kuondoa maji taka (Sewerage connections) 

❖ Kiwango cha uelewa wa jamii juu ya haki na wajibu wao katika matumizi/usimamizi 

wa ardhi na maliasili.  

❖ Vibali vya ujenzi wa majengo mapya na ukarabati (building/rehabilitation permits)  

❖ Vijiji na kata kusaidia michakato ya utoaji wa vibali. 

❖ Urasimishaji wa maeneo yasiyo rasmi (Informal areas formalized)  

❖ Maeneo yaliyo pimwa kupewa umiliki (New surveyed plots leased out) 

❖ Wasifu wa maeneo ya uwekezaji kutengenezwa na maeneo kumilikishwa na 

kuendelezwa (Investment Area Profiled and Leased/developed) 

❖ Ekali za mashamba ya miti zinazopandwa kwa mwaka na kuanzishwa kwa akiba za 

miti za vijiji (Village Forestry Reserves) 

Madhanio/wazo la msingi 



32 
 

❖ Utayari wa jamii kuwekeza katika usimamizi wa taka (waste management) na katika 

matumizi ya nishati mbadala  

❖ Uwepo wa chombo cha kuwezesha/saidia utengenezaji wa mkakati wa usimamizi wa 

taka. 

❖ Upatikanaji wa rasilima kwa wakati. (Timely availability of Resources) 

❖ Simu za mkononi na mitandao kuunganishwa na mifumo ya poto (web based portal) 

wa utoajiwa vibali. 

❖ Uwepo wa mashirikiano kati ya program ya MKURABITA na wizara ya Ardhi.  

❖ Soko imara (Market stability) 

3.4.7 lengo H: Uratibu wa maendeleo ya kiuchumi kuboreshwa 

Viashiria vya ufanisi  

❖ Kiwango cha uelewa na matumizi ya mbinu bora za kilimo, uvuvi na mifugo na 

matumizi ya teknolojia na nyenzo/vifaa bora na upatikanaji wa masoko.  

❖ Kiwango cha utoaji wa huduma za ugani za kilimo, uvuvi na mifugo Vijijini/Kata. 

❖ Ujenzi wa miundo mbinu mipya na ukarabati wa iliyopo ikiwemo ile ya machinjio, 

malambo, maghara, skimu za umwagiliaji, vituo vya kupokelea samaki nk. 

❖ Idadi za taarifa za pembejeo zisizo kidhi viwango, magonjwa na chamgamoto. 

❖ Vikundi vya wakulima, wavuvi na wafugaji wanaozingatia sheria na vigezo (complying 

with laws/standards).  

Madhanio/wazo la msingi 

❖ Utayari na utashi wa jamii kubadilika.  

❖ Upatikanaji wa rasilima kwa wakati.  

❖ Simu za mkononi na mitandao kuunganishwa na mifumo ya poto (web based portal) 

na kutumika kwa shughuli mbalimbali zikiwemo za takwimu na masoko. 

❖ Uwepo wa utayari wa mashirikiano kati ya wakulima, wafugaji wavuvi na vyama vya 

usirika. 

❖ Bei wezeshi ya pembejeo na bei nzuri kwa bidhaa za wakulima, wavuvi na wafugaji. 

3.4.8 lengo I: Udhibiti wa matukio ya majanga na maafa kuboreshwa. 

Viashiria vya ufanisi: 

❖ Uelewa wa jamii na watumishi wa Halmashauri juu ya kudhibiti na kuzuia maafa na 

majanga.  

❖ Kupungua kwa mafuriko (Storm water overflows minimized) 

❖ Kuwekwa/kuanzishwa kwa mkakati wa kutumia mfumo wa Tehama (ICT) kudhibiti 

majanga na maafa.  

Madhanio/wazo la msingi 
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❖ Utashi endelevu wa jamii kusaidia katika usimamizi wa mifumo ya kutiririsha maji 

(drainage systems) 

❖ Serikali na wadau wengine kutoa vipaumbele katika usimamizi wa maafa/majanga na 

kujenga miundo mbinu ya kudhibiti maafa (mitigation infrastructures) 

❖ Uwepo wa mashirikiano kati ya Taasisi ya Serikali Mtandao (e-Government Agency) 

na TAMISEMI 

3.4.9 lengo Y: Huduma za lishe za kisekta kuboreshwa (Multi-sectorial nutrition 

services improved) 

Viashiria vya ufanisi: 

❖ Kiwango cha utapiamlo miongomi mwa watoto wenye umri kata ya miezi 6 mpaka 56. 

❖ Kiwango cha ufahamu na matumizi ya kiwango cha chini cha mlo kinacho kubalika 

(Minimum Acceptable Diet “MAD”) 

❖ Kiwango cha unyonyeshaji miongoni mwa wanawake walio jifungua.  

❖ Kiwango cha uelewa na upatikanaji wa virutubisho vya chakula.  

❖ Kiwango cha kiliba tumbo (obesity) miongoni mwa watoto na watu wazima. 

❖ Kiwango cha utapiamulo miongoni mwa watu wazima (elderly persons) na akina 

mama waja wazito  (pregnant women) 

❖ Vituo vya afya (Health facilities) vyenye  huduma ya kusimamia utapiamulo mkali 

(management of Severe Acute Malnutrition) 

❖ Kamati ya uratibu inayoundwa na sekta mbambali (Multi sectoral Coordination 

Committee) inafuatilia uhamasishaji na uelewa wa jamii wa matumizi ya kiwango cha 

chini cha mlo kinacho kubalika (acceptable diet sensitization and awareness).  

Madhanio/wazo la msingi  

❖ Utayari na utashi wa jamii kubadili tabia za ulaji/milo (eating habits/ diets). 

❖ Upatikanaji wa rasilimali kwa wakati. 

❖ Uwepo wa mnyororo imara wa upatikanaji wa chakula (Availability of strong and 

accessible food supply chain) 

❖ Simu za mkononi na mitandao kuunganishwa na mifumo ya poto (web based portal) 

kutumika katika kuhamasisha jamii juu ya matumizi ya lishe bora (appropriate diet) 

❖ Uwepo wa mashirikiano na wadau mbalimbali wa sekta za Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

katika kuendeleza upatikanaji wa bidhaa za vyakula vyenye lishe bora kwa bei nafuu
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4.0. SURA YA NNE 

MFUMO/MUUNDO WA MATOKEO YA MAENDELEO TARAJIWA (RESULT’S 

FRAMEWORK)   

4.1. Utangulizi 

Mpango Mkakati huu unaweka bayana mfumo/muundo wa namna ambavyo H/Missenyi 

itaweza kutekeleza malengo yake ya msingi ili matokeo makuu ya maendeleo yanayo 

kusudiwa/tarajiwa yaweze kutimizwa/kufikiwa. Shabaha kuu ni Halmashauri kutimiza 

malengo yake ya kuboresha maendeleo ya wananchi ya kiuchumi na kijamii kwa 

kutumia rasilimali za ndani na nje na kwa kuzingatia misingi ya demokrasia, 

ushirikishwaji  na utawala bora. 

Mfumo/muundo (result’s framework) utakao tumika unazingatia mahusiano na mifumo 

mingine ya kitaifa (national frameworks) na unaweka bayana namna ambavyo matokeo 

tarajiwa ya kila sekta (Afya, Elimu, Kilimo, Maliasili nk) yatashabiriana na matokeo ya 

sekta nyingine na yatachangia katika kuiwezesha Halmashauri kufikia malengo yake ya 

maendeleo  

Muundo/mfumo unaweka bayana na kounesha namna ambavyo Halmashauri itatumia 

rasilimali zake za ndani na zile za nje katika kutimiza matokeo yaliyo pangwa (planned 

outcomes), malengo (objectives), mikakati (strategies), shabaha (targets), shughuli 

(activities) na nyenzo hitajika (inputs).   

Lengo kuu la maendeleo la Halmashuri linawekwa wazi katika na mfumo/muundo wa 

kimkakati unaokusudiwa kutumika. Aidha mfumo unaweka bayana namna ambavyo 

malengo mahsusi (specific objectives) yataweza kufikiwa na namna ambavyo matokeo 

tarajiwa ya maendeleo yataweza kupimwa.  

Katika mfumo huu, viashiria mbalimbali vya mafanikio (performance indicator) vilivyo 

ainishwa vitatumika kupima mafanikio ya malengo na matokeo yaliyopangwa.   

Mfumo unaweka bayana mpango ambao Halmashauri utautumia katika kufanya mapitio 

(review), kufanya ufuatiliaji na kufanya tathimini ya utekelezaji wa malengo na matokeo 

yaliyo pangwa. Zaidi mfumo unaonesha namna ambavyo utoaji wa taarifa za ndani na 

nje utafanyika kwa kuweka wazi aina ya taarifa zitakazo tumika, watumiaji/welengwa wa 

taarifa, muda/vipindi vya kutoa taarifa (mwezi, robo, mwaka nk) na wahusika.   

4.2. Malengo ya maendeleo 

Lengo kuu la Halmashauri ambalo linatoa taswira ya matokeo makuu yanayotarajiwa 

“kuboresha na kukuza viwango vya maendeleo ya kiuchumi na kijamii vya wanachi wa 

H/Missenyi”. Lengo hili kuu litatekelezwa kupitia malengo mahsusi 8 ambapo kila lengo 

limewekewa shabaha na mikakati ya kulitekeleza. Wadau mbalimbali watashiriki 

kikamilifu katika kutekeleza malengo haya. Wadau hawa ni pamija na jamii ya 

H/Missenyi, Watumishi wa H/Missenyi, Viongozi Wachaguliwa/Kisiasa, Viongozi 

Waajiriwa, TAMISEMI, Sekretariati Mkoa, Wizara za Kisekta, Wabia/Wafadhiri katika 
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maendeleo, Mashirika yasiyo ya kiserikari, Taasisi za kidini, Taasisi za uma, Watoa 

huduma nk.  

4.3. Mahusiano kati ya mpango mkakati na mifumo/miundo ya kitaifa 

H/Missenyi itatoa huduma kwa kuzingatia mifumo/miundo ya kitaifa iliyopo. 

Mifumo/Miundo hiyo ni pamoja ile ya:  

4.3.1 Mfumo/muundo wa kisheri na kisera (Legal & policy framework) 

Mfumo/muundo wa kisheria na kisera ni moja ya vitu vya msingi vinavyo hitajika ili wadau 
mbalimbali waweze kushirikiana na kutimiza wajibu wao katika kutekeleza maendeleo  

H/Missenyi itahakikisha uwepo wa weredi katika matumizi ya rasilimali na utoaji wa 
huduma kwa wananchi kwa kuzingatia mifumo/miundo ya taifa ya kisheria na kisera. 
(National legal and policy framework)  

H/Missenyi inakusudia kutoa huduma bora kwa jamii hivyo sheria ndogo zitaundwa na 
zilizopo zitafanyiwa mapitio ili kuhakikisha kuwa zinashabiriana na kuzingatia mifumo ya 
kitaifa ya kisheria na kisera. 

4.3.2 Mfumo/muundo wa kiutawala (Gorvernance framework) 

Ili kutoa huduma bora kwa jamii, H/Missenyi itazingatia misingi ya utawala bora ikiwemo 
ile ya kuhakikisha kuwa utekelezaji wa shughuli za maendeleo unazingatia muda 
uliopangwa (right time horizon), unafanywa kwa gharama halisia zinazo lingana na 
kuendana na ubora wa matokeo yaliyo kusudiwa (value for money)  na uwepo wa usawa 
katika utoaji wa huduma kwa watu wote bila kujali umbali, umri, jinsia, ambali/ukoo 
(racial) na kipato.  

Aidha dhima ya Halmashauri inayo lenga kukuza na kuboresha maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi ya wananchi wa H/Missenyi kwa kutumia rasilimali zilizopo za ndani na nje na 
kwa kuzingatia misingi ya demokrasia, ushirikishwaji na utawala bora inaweka wazi 
mabadiliko hitajika katika utoaji wa huduma na utendaji kazi, usimamizi/matumizi ya 
rasilimali na inazingatia mfumo/muundo wa kitaifa wa utawala bora. Hivyo mpango 
mkakati huu ni nyenzo ya kutekeleza mfumo/muundo wa kitaifa wa utawala bora.   
 
4.3.3 Mfumo/muundo wa muda wa kati wa matumizi ya pesa (Medium term 
expenditure framework) 
 
Maendeleo ni mzunguko unaohusu kutekeleza, kufanya mapitio na tathimini ya 
utekelezaji na kuainisha mahitaji mapya na hatimaye kuibua mipango inayofuata. 
Mpango mkakati wa H/Missenyi unahusu upangaji wa mipango kwa mfumo/muundo wa 
muda wa kati wenye sura/sifa ya upangaji mipango na bajeti ya muda wa kati ambapo 
makiso ya bajeti yatafanywa kwa kipindi cha miaka mitatu (the forward budget estimate) 
na kutakuwepo mapitio na tathimini ya utekelezaji na uainishaji wa mahtaji mapya na 
uibuaji wa mipango mipya inayofuata kila mwaka (annual reviews and reflections)  
Mpango mkakati wa H/Missenyi unazingatia mfumo/muundo wa taifa wa muda wa kati 
wa matumizi ya pesa (MTEF) ambao kimsingi unahusu mchakato wa upangaji mipango 
ya maendeleo na bajeti kwa njia ya uwazi (transparence) na ushirikishwaji. Mchakato 
huu unayo malengo makuu mawili; kwanza ni kuweka malengo ya kifedha (fiscal targets) 
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na pili ni kuelekeza rasilimali kwenye vipaumbele vya kimkakati vilivyo ainishwa kwa 
kuzingatia malengo yaliyowekwa.  

Ili kuwepo kwa uwajibikaji katika matumizi ya pesa za serikali, H/Missenyi itahakikishi 
kuwa muundo wa utoaji taarifa za utekelezaji unakwenda sambamba na utoaji wa taarifa 
za utekelezaji wa bajeti na matumizi ya pesa kama ilivyo ainishwa katika mpango wa 
muda wa kati wa matumizi ya pesa.   
 
4.3.4 Mfumo/muundo wa uwajibikaji (accountability framework)  
Mpango mkakati wa H/Missenyi unahusu ugatuzi wa madaraka na rasilima kwa ngazi 
za chini za serikali za mitaa (vijiji na kata) sawa na matakwa ya muundo wa kitaifa wa 
uwajibikaji. 
 

4.4 Sura ya mfumo/muundo wa matokeo tarajiwa wa mpango mkakati (Result 

Framework Matrix) 

Mfumo/muundo wa matokeo tarajiwa unaweka bayana malengo ya maendeleo ya 

H/Missenyi, matokeo kusudiwa yaliyo pangwa na viashiria vya matokeo. Zaidi 

unaonesha namna ambavyo malengo yatatekelezwa na kutimizwa na namna matokeo 

yatakavyo pimwa. Viashiria vitatumika kupima maendeleo na ufanisi katika kutekeleza 

malengo na matokeo yaliyo pangwa. 

Jedwali Na 10. Muundo/Sura ya matokeo tarajiwa 

Lengo/shab

aha kuu ya 

maendeleo  

leng

o 

Maelezo ya 

lengo  

Matokeo Tarajiwa  Kiashiria cha Kupima 

Matokeo  

H/Missenyi 

Kukuza 

kiwango 

cha kijamii 

na 

kiuchumi 

cha watu 

wake. 

A Huduma kwa 
jamii 
kuboreshwa 
na 
maambukizi 
ya ukimwi 
kupungua. 

Matibabu na Huduma kwa watu 
waishio na VVU kuboreshwa 
ifikapo Juni 2025. 

Idadi ya 
wagonjwa/waathirika 
walio 
andikishwa/sajiriwa 
kwa ajili ya kupata dawa 
za kufubaza virusi 
(ARVs). 

   Shughuli za kuzuia/kupambana 
na UKIMWI katika sehemu za 
kazi kuwezeshwa ifikapo Juni 
2025 

Idadi ya idara zilizo 

tekeleza shughuli za 

kuzuia/kupambana na 

UKIMWI katika sehemu 

za kazi.  

   Kiwango cha maambukizi ya 
VVU/UKIMWI kupungua kutoka 
3% mpaka 1% ifikapo Juni  2025  

Kiwango cha 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI. 
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   Huduma za nyumbani kwa watu 
waishio na VVU kuboreshwa 
katika kata 20 ifikapo Juni, 2025 

Namba ya waathirika wa 

VVU walio kubali kwa 

hiari kujiunga na 

utaratibu wa huduma 

kwa waathirika 

majumbani. 

   Vikundi vya vijana (waliobarehe 
mpaka miaka 18) vya 
VVU/UKIMWI nje ya shule 
kuanzishwa katika kata 20 ifikapo 
Juni, 2025 

Idadi ya vikundi hai vya 

vijana vilivyo anzishwa 

nje ya shule na vinavyo 

fanya kazi ya kupambana 

na UKIMWI kwa ufanisi 

 B Mkakati wa 
Taifa wa 
kupambana 
na Rushwa 
Kutekelezwa 
na kuwa 
endelevu 
ifikapo Juni, 
2025 

Kuanzishwa utaratibu na kujenga 
uwezo wa Halmashauri kupokea 
na kushughulikia malalamiko ya 
kero zitokanazo na rushwa ifikapo 
Juni, 2025. 

Idadi ya malalamiko 
yaliyo pokelewa na 
kufanyiwa kazi. 

 

   Uhamashishaji  na ujengaji wa 
ufahamu wa jamii juu ya mkakati 
wa Taifa wa kupambana na 
Rushwa kufanyika katika kata 20 
ifikapo Juni 2025  

Idadi ya kesi za Rushwa 
zinazo fuata na 
kukubaliana na sheria na 
taratibu zilizowekwa. 

   Njia za kuhamasisha na kujenga 
uelewa wa wanafunzi juu ya 
madhara ya Rushwa kuanzishwa 
na kuimarishwa katika kata 20 
ifikapo Juni, 2025. 

Idadi ya malalamiko ya 

Rushwa kutoka kwa 

wanafunzi  

Idadi ya matukio ya 

kuwahamashisha 

wanafunzi  

 C Upatikanaji 
wa huduma 
bora na yenye 
usawa 
kuboreshwa  

Kiwango cha ufaulu wa darasa la 
nne na saba kukua kutoka 83.8% 
mpaka 94% ifikapo Juni, 2025 

Kiwango cha ufaulu 
katika mitihani ya darasa 
la nne na saba  

 

   Kiwango cha uandikizaji wa 
wafunzi wanaojiunga na darasa la 
kwanza kuongezeka kutoka 97% 
mpaka  98% ifikapo Juni, 2025 

Idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa 
kujiunga na elimu ya 
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msingi (darasa la 
kwanza) 

   Alama ya ufaulu kwa mitihani ya 
darasa la nne, kidato cha nne na 
kidato cha sita kuongezeka kutoka  
76% mpaka 96% ifikapo Juni 2025  

Alama/Kiwango cha 

ufaulu katika mitihani.  

   Miundo mbinu katika shule 96 za 
msingi kuboreshwa kutoka 69% 
mpaka 80% ifikapo Juni 2025  

Idadi ya shule za msingi 
zenye miundo mbinu 
tosherezi 

   Miundo mbinu katika shule za 
sekondari 22 kuboreshwa kutoka 
63% mpaka 78% ifikapo Juni 2025 

Idadi ya shule za 
sekondari zenye miundo 
mbinu tosherezi 

 C  Kiwango cha vifo vya akina 
mama/wazazi wakati wa 
kujifungua kupungua kutoka 0.67 
mpaka 0.3 kwa kila watoto 
100,000 waliozaliwa hai ifikapo 
Juni 2025. 

Kupungua kwa kiwango 
cha vifo vya akina 
mama/wazazi wakati 
wa kujifungua   

   Kiwango cha vifo vya watoto 
wachanga wanaozaliwa 
kupungua kutoka 0.93 mpaka 0.2 
kwa kila watoto 1000 
wanaozaliwa hai ifikapo Juni 2025  

Kupungua kwa kiwango 
cha vifo vya watoto 
wachanga  

   Zoezi la chanjo ya kuzuia maradhi 
kuendelea kutolewa kwa kiwango 
cha zaidi ya 95% ya walengwa 
kwa chanjo zote ifikapo Juni 2025 

Kiwango cha utoaji wa 
chanzo za kuzuia 
maradhi kwa walengwa. 

   Upungufu wa madawa, vifaa tiba 
na vitendanishi (diagnostic 
supplies) kupungua kutoka 26% 
mpaka 10% ifikapo Juni 2025  

Kiwango cha jamii 
kuridhika/kufurahia  
huduma za kijamii 

   Viwango vya visa vya malaria 
kupungua kutoka 8.2% mpaka 4% 
ifikapo Juni 2025  

Idadi ya wagonjwa walio 
hudumiwa 

Mabadiliko katika 
orodha ya magonjwa 
kumi yanayoongoza. 

   Upungufu wa miundo mbinu ya 
afya (Health facility 
infrastructure) kuboreshwa 
kutoka 48% mpaka 30% ifikapo 
Juni   2025 

Kiwango cha jamii 
kuridhika/kufurahia  
huduma za kijamii 
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   Upatikanaji wa huduma za 
kijamii, afya, mafunzo na huduma 
ya elimu kwa makundi yaliyo 
athirika zaidi (most vulnerable 
groups) kuboreshwa kutoka  45% 
mpaka 70% ifikapo Juni 2025 

Kiwango cha jamii 
kuridhika/kufurahia  
huduma za kijamii 

   Huduma ya maji, unadhifu 
(hygiene) na usafi wa mazingira 
kuboreshwa katika kata zote 20 
ifikapo Juni 2025 . 

Idadi ya kaya zenye 
uhakika wa kupata maji 
safi na salama ndani ya 
umbali wa mita 400 

   Idadi ya watu wanaopata maji safi 
na salama kuongezeka kutoka 48% 
mpaka 73% ifikapo Juni 2025. 

Idadi ya kaya zenye 
uhakika wa kupata maji 
safi na salama ndani ya 
umbali wa mita 400 

   Usafi wa kaya na mashuleni 
kuongezeka kutoka 54% mpaka 
80% ifikapo Juni 2025.  

Kiwango cha jamii 
kuridhika/kufurahia  
huduma za kijamii 

   Elimu kuboreshwa, kutolewa na 
kupatikana kwa wote na kwa 
usawa katika ngazi zote za 
Chekechea, Msingi na Sekondari 
ifokapo Juni 2025  

Kiwango cha jamii 
kuridhika/kufurahia  
huduma za kijamii 

   Kiwango cha udumavu kupungua 
kutoka 39% mpaka 20% ifikapo 
Juni 2025.  

Kiwango cha jamii 
kuridhika/kufurahia  
huduma za kijamii 

   Ukusanyaji, usafirishaji, uhifadhi 
na utupaji bora wa taka ngumu 
kuongezeka kutoka 63% mpaka 
80% ifikapo Juni 2025  

Kuongezeaka kwa 
Ukusanyaji, usafirishaji, 
uhifadhi na utupaji bora 
wa taka ngumu  

   Upandaji wa miti rafiki kwa 
mazingira ipatayo 7,500,000 
ifikapo Juni 2025 

Ongezeko la miti rafiki 
kwa mazingira   

 D Ubora na 

idadi ya 

huduma za 

kiuchumi/kij

amii  na 

miundombin

u kuongezeka 

Idadi ya vijiji vyenye maafisa ugani 

kuongezeka kutoka  30 mpaka 45 

ifikapo Juni 2025  

ongezeko la Idadi ya vijiji 

vyenye maafisa ugani   
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   Idadi ya maafisa ugani wenye 

vitendea kazi (extension kits) 

kuongezeka kutoka 0 mpaka 40 

ifikapo Juni 2025   

ongezeko la Idadi ya 

maafisa ugani wenye 

vitendea kazi (extension 

kits)   

   Idadi ya vituo vya rasilimali vya 

kilimo (WARCs) vilivyo fanyiwa 

ukarabati na vinavyo fanya kazi 

kwa ufanisi kuongezeka kutoka 0 

mpaka 5 ifikapo Juni 2025   

Idadi ya vituo vya 

rasilimali vya kilimo 

(WARCs) vilivyo fanyiwa 

ukarabati na vinavyo 

fanya kazi   

   Tija kwa zao la mahindi la 

kipaumbele katika uwekezaji 

kuongezeka kutoka tani 2.5 hadi 

3.71 kwa hektari ifikapo Juni 2025  

Ongezeko la tija kwa zao 

la mahindi  

   Uzalishaji wa zao la mahindi la 

kipaumbele katika uwekezaji  

kuongezeka kutoka tani 21,220 hadi 

30,300 kwa mwaka ifikapo Juni 

2025   

Ongezeko la uzalishaji wa 

zao la mahindi  

   Tija kwa zao la kahawa la  

kimkakati kuongezeka kutoka kilo 

3 kwa mti mpaka kilo 5 ifikapo Juni 

2025  

Ongezeko la tija kwa zao 

la kahawa  

   Uzalishaji wa zao la kahawa la 

kimkakati  kuongezeka kutoka tani 

910.8 mpaka tani 1,340 ifikapo Juni 

2025 

Ongezeko la uzalishaji wa 

zao la kahawa ifikapo 

   Idadi ya maghara yaliyo jengwa, 

kufanyiwa ukarabati na kutumika 

kuongezeka kutoka maghara 4 

mpaka 9 ifikapo Juni 2025 

Idadi ya maghara yaliyo 

jengwa, kufanyiwa 

ukarabati na kutumika  

   Idadi ya vikundi vya wakulima 

wanye mashine za kuongeza 

thamani ya mazao kuongezeka 

kutoka vikundi 30 mpaka 55 

ifikapo Juni 2025  

Idadi ya vikundi vya 

wakulima wanye mashine 

za kuongeza thamani  

   Matumizi ya eneo linalo faa kwa 

kilimo  kuongezeka kutoka hektari 

64,828.6 mpaka 74,826.6 ifikapo Juni 

2025 

Ongezeko la matumizi ya 

eneo linalo faa kwa kilimo   
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   Idadi ya miundo mbinu ya masoko 

iliyo jengwa na kufanyiwa 

ukarabati na inayo tumuka kwa 

ufanisi kuongezeka kutoka 2 

mpaka 7 ifikapo Juni 2025 

Idadi ya miundo mbinu 

ya masoko iliyo jengwa na 

kufanyiwa ukarabati na 

inayo tumuka kwa ufanisi  

   Idadi ya skimu za umwagiliaji iliyo 

jengwa na kufanyiwa ukarabati na 

inayo tumuka kwa ufanisi 

kuongezeka kutoka 0 mpaka 2 

ifikapo Juni 2025 

Idadi ya skimu za 

umwagiliaji iliyo jengwa 

na kufanyiwa ukarabati 

na inayo tumuka kwa 

ufanisi 

   Matumizi ya mbolea za viwandani 

kuongezeka kutoka tani 114 mpaka 

139 ifikapo Juni 2025  

Ongezeko la matumizi ya 

mbolea za viwandani   

   Vyama vya ushirika kuongezeka 

kutoka 78 mpaka 83 ifikapo Juni 

2025   

Ongezeko la vyama vya 

ushirika    

   Wakulima wanao anzisha au 

kujiunga na vyama vya ushirika 

kuongezeka kutoka 8,176 mpaka 

10,676 ifikapo Juni 2025  

Ongezeko la wakulima 

wanao anzisha au 

kujiunga na vyama vya 

ushirika  

   Uzalishaji wa nyama kwa mwaka 

kuongezeka kutoka tani 517 mpaka 

564 ifikapo Juni 2025  

Ongezeko la uzalishaji wa 

nyama kwa mwaka  

   Uzalishaji wa maziwa kwa mwaka 

kuongezeka kutoka lita 12,252,626 

hadi 14,502,626 ifikapo Juni 2025   

Ongezeko la uzalishaji wa 

maziwa kwa mwaka  

   Uzalishaji wa mayai kwa mwaka 

kuongezeka kutoka mayai 3,429,000 

hadi 3,754,000 ifikapo Juni 2025   

Ongezeko la uzalishaji wa 

mayai kwa mwaka  

   Ongezeko la ujenzi na matumizi ya 

majosho kutoka majosho 18 mpaka 

28 ifikapo Juni 2025 

Ongezeko la ujenzi na 

matumizi ya majosho  

   Ujenzi na matumizi ya 

mabwawa/malambo kuongezeka 

kutoka 36 mpaka 46 ifikapo Juni 

2025 

Ongezeko la ujenzi na 

matumizi ya 

mabwawa/malambo  

   Ujenzi na matumizi ya vibanio 

kuongezeka kutoka vibanio 13 

mpaka 27 ifikapo Juni 2025 

Ongezeko la ujenzi na 

matumizi ya vibanio  
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   Huamilishaji kuongezeka kutoka 

ng’ombe 694 mpaka 1,004 ifikapo 

Juni 2025.  

Ongezeko la huamilishaji   

   Idadi ya ng’ombe walio pigwa 

chapa  kuongezeka kutoka 55,479 

mpaka 65,479 ifikapo Juni 2025 

Idadi ya ng’ombe walio 

pigwa chapa  

   Uzalishaji wa samaki wa kufuga 

kuongezeka kutoka tani 120 mpaka 

195 ifikapo Juni 2025 

Ongezeko la uzalishaji wa 

samaki wa kufuga 

   Ujenzi na matumizi ya mabwawa 

ya kufugia samaki kuongezeka 

kutoka mabwawa 61 mpaka 110 

ifikapo Juni 2025 

Ongezeko la ujenzi na 

matumizi ya mabwawa ya 

kufugia samaki  

   Idadi ya wafugaji wa samaki 

kuongezeka kutoka wafugaji 130 

mpaka 200 ifikapo Juni 2025. 

Idadi ya wafugaji wa 

samaki  

   Nyenzo/vifaa vya kujifunzia na 

kufundishia kuboreshwa katika 

kata 20 ifikapo Juni 2025  

Idadi ya shule zenye 
nyenzo/vifaa tosherezi 

   Huduma za vituo vya afya 36  

(health facilities) kuboreshwa 

ifikapo Juni, 2025 

Idadi ya vituo vya afya 

   Asilimia ya watu wanaopata maji 

safi na salama na kumudu 

gharama kuongezeka kutoka 48% 

mpaka 73% ifikapo Juni, 2025 

Idadi ya miundo mbinu 
ya maji inayo toa 
huduma kwa ufanisi 

   Chuo cha ufundi stadi kimoja 

kilichopo kuboreshwa na kingine 

kimoja kuongezwa ifikapo Juni 

2025 

Idadi ya vituo vya 
ufundi vilivyo 
boreshwa/anzishwa 

 E Utawala bora 
na huduma za 
kiutawala 
kuboreka  

Uratibu, ufuatiliaji na usimamizi 
wa shughuli za Halmashauri 
kuboreka ifikapo Juni 2025 

Kiwango cha wateja 
kuridhika 

Kiwango cha uzingatiaj 
wa sheria na taratibu  

Idadi ya malalamiko 

Idadi ya mikutano ya 
kisheria iliyofanyika  
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Hali halisi ya taarifa za 
ukaguzi  

Kiwango cha kujituma 
na kuwajibika  

   Usimamizi wa sheria na haki za 
kisheria za halmashauri 
kuimarishwa ifikapo Juni 2025 

Kiwango cha uzingatiaj 
wa sheria na taratibu  

   Kuimarisha ushiriki wa wananchi 
katika mikutano ya kisheria katika 
ngazi mbalimbali ifikapo Juni 
2025 

Idadi ya mikutano ya 
kisheria iliyofanyika  

 

   Ushiriki wa jamii katika kutoa 
maamuzi kupitia mikutano ya 
kisheria kuongezeka kutoka 65% 
mpaka 100% ifikapo Juni 2025 

Kiwango cha wateja 
kuridhika 

Kiwango cha uzingatiaj 
wa sheria na taratibu  

Idadi ya mikutano ya 
kisheria iliyofanyika  

Kiwango cha kujituma 
na kuwajibika 

   Watumishi wa Halmashauri 
kujengewa ujuzi hitajika ifikapo 
Juni 2025 

Idadi ya watumishi 
waliopata mafunzo rejea 
(staff retrained ) 

   Ukusanyaji wa mapato ya 
Halmashauri kuongezeka kutoka 
Tshs. 1,896,565,290.00 mpaka Tshs. 
3,609,708,420.00 ifikapo Juni, 2025 

Ongezeko la mapato ya 
ndani  

 

   Mikutano ya kisheria kufanyika 
kwa kufuata na kuzingatia ratiba 
ifikapo Juni 2025  

Idadi ya mikutano ya 
kisheria iliyofanyika  
kwa kufuata ratiba  

 F Ustawi wa 

jamii, jinsia na 

uwezeshaji wa 

jamii kuboreka  

Ubora wa maisha kwa waathirika 
8670 (most vulnerable) kuboreka 
ifikapo Juni 2025 

Idadi ya makundi 
athirika/hatarishi  yaliyo 
tambuliwa  

Idadi ya vikundi vya 
kiuchumi vya wanawake 
na vijana vilivyo 
wezeshwa 

   Hali ya lishe katika Halmashauri 
kuboreka ifikapo Juni 2025 

Asilimia ya kupungua 

kwa utapiamlo  
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   Vikundi vya kiuchumi 71 vya 
wanawake, 30 vya vijana wenye 
wasijiweza  (disabled)  
kuwezeshwa ifikapo Juni, 2025 

Idadi ya vikundi vya 
kiuchumi vya wanawake 
na vijana  

   Masuala ya kijinsia kuzingatiwa 
na kuboreshwa katika idara na 
kata 20 ifikapo Juni 2025 

Kiwango cha uelewa wa 
jamii wa masuala ya 
kijinsia 

   Huduma kwa makundi yasiyo 
jiweza kuboreshwa ifikapo Juni 
2025 

Idadi ya makundi 
athirika/hatarishi  yaliyo 
tambuliwa  

Idadi ya makundi 
athirika/hatarishi  yaliyo 
wezeshwa 

   Huduma kwa wezee kuboreshwa 
katika kata 20 ifikapo Juni 2025  

Idadi ya makundi 
athirika/hatarishi  yaliyo 
tambuliwa  

Idadi ya makundi 
athirika/hatarishi  yaliyo 
wezeshwa 

   Usimamizi wa kesi za kuzuia 
unyanyasaji wa watoto 
kuimarishwa ifikapo Juni 2025  

Idadi ya kesi zilizo 
endeshwa  

   Huduma za kisheria kwa watoto 
kuimarishwa ifikapo Juni 2025  

Idadi ya watoto 
waliopata huduma za 
kisheraia 

   Ushiriki wa watoto katika kutoa 
maamuzi kwenye ngazi zote za 
maamuzi kuboreshwa ifikapo Juni 
2025  

Idadi ya watoto walio 
shiriki kutoa maamuzi   

 G Usimamizi wa 

mali asili na 

mazingira 

kuimarika 

Idadi ya ploti zilizo pimwa mjini 
na vijijini kuongezeka kutoka 1200 
mpaka 4000 ifikapo Juni 2025  

Idadi ya vijiji vyenye 
mipango ya matumizi 
bora ya ardhi 

idadi ya michoro ya 
mipango mji  

   Kanzi data ya usimamizi na 
matumizi bora ya ardhi 
kuboreshwa ifikapo Juni 2025  

Idadi ya vijiji vyenye 
mipango ya matumizi 
bora ya ardhi 

   Thamani ya ardhi (Land values) 
mjini na vijijini kutunzwa na 

Idadi ya vijiji vyenye 
mipango ya matumizi 
bora ya ardhi 
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kufanywa maboresha ifikapo Juni 
2025  

   Ujuzi wa matunzo na matumizi 
bora ya rasilimali za mwituni  
(wildlife) katika vijiji 52 kuboreka 
ifikapo Juni 2025 

Idadi ya vijiji vilivyo 
pata na vinavyo tumia 
ujuzi  

   Ujuzi wa matunzo na matumizi 
bora ya rasilimali za uvuvi katika 
vijiji 5 kuboreka ifikapo Juni 2025 

 Idadi ya vijiji vilivyo 
pata na vinavyo tumia 
ujuzi 

   Ujuzi wa matunzo na matumizi 
bora ya rasilimali za misitu  katika 
vijiji 52 kuboreka ifikapo Juni 2025 

Idadi ya vijiji vilivyo 
pata na vinavyo tumia 
ujuzi  

   Utunzaji/usimamizi endelevu wa 
maeneo ya 
matingatinga/chepechepe 
(wetland) na vyanzo vya maji 
kuongezeka kutoka vijiji  38 
mpaka 62 ifikapo Juni, 2025 

Maeneo ya 
matingatinga/ 
chepechepe (wetland) na 
vyanzo vya maji yaliyo 
hifadhiwa. 

Maeneo ya vyanzo vya 
maji ya mito/mabwawa 
(catchments) yaliyo 
hifadhiwa. 

   Ufugaji wa kisasa wa nyuki 
kuboreshwa kwa vikundi 58 vya 
wafugaji wa nyuki ifikapo Juni, 
2025   

Idadi ya vikundi vya 

wafugaji wa nyuki wanao 

fuga kisasa 

   Ukaguzi wa hali halisi ya 
uendelezaji wa ardhi kwa 
wamiliki wa ardhi katika miji 
mitatu (3) kufanyika ifikapo Juni, 
2025  

Idadi ya wamiliki wa 

ardhi walio kaguliwa  

   Hifadhi na usimamizi wa 
mazingira katika kata 20 
kuboreshwa ifikapo Juni, 2025  

Eneo lililo hifadhiwa   

   Usimamizi na uendelezaji wa 
tasnia ya utalii kuboreshwa 
ifikapo Juni, 2025  

Kuongezeka kwa utalii 

kwenye maeneo yenye 

vivutio vya utalii 

   Mikakati ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi katika 
Halmashauri kuboreshwa na 
kutekelezwa ifikapo Juni, 2025  

Idadi ya miti iliyo 
pandwa na asilimia ya 
miti iliyo endelea kuishi 
(survival percentage 
rate) 
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Maeneo ya vyanzo vya 
maji (catchment) yaliyo 
hifadhiwa 

  H Uwezeshaji/ 
uendelezaji  
wa wananchi 
kiuchumi 
kuratibiwa na 
kuboreshwa 

Vikundi vya 
kiuchumi/wajasiliamali 
kuanzishwa na kufanya kazi kwa 
ufanisi katika kata 20 ifikapo Juni 
2025  

Idadi ya vikundi vya 
kiuchumi/ wajasilia mali 
vilivyo anzishwa 

   Mipango ya vijiji ya uendelezaji 
wa uchumi kutengenezwa katika 
vijiji vyote 77 ifikapo Juni 2025 

Idadi ya vijiji vyenye 
mipango ya kuendeleza 
uchumi (Economic 
DevelopmPlans) 

   Mikutano ya kuelemisha na 
kuhamasisha (Sensitization 
Meetings) vikundi  vya 
kiuchumi/wajasiliamali 
kufanyika katika kata 20 na vijiji 
77 ifikapo Juni, 2025 

Idadi ya vikundi vya 

kiuchumi/ wajasilia mali 

vilivyo wezeshwa 

 I Usimamizi na 
udhibiti wa 
matukio ya 
dharura na 
maafa 
kuboreshwa   

Kamati za usimamizi na udhibiti 
wa maafa kuanzishwa na kufanya 
kazi kwa ufanisi katika kata 20 
ifikapo Juni, 2025  

Idadi ya kamati za 
usimamizi na udhibiti 
wa maafa zilizo 
anzishwa  
 

   Mipango ya kukabiliana na maafa 
kutengenezwa na kutekelezwa 
ifikapo Juni, 2025.  

Uwepo wa mipango ya 

kudhibiti/kukabiliana na 

maafa 

   Ufahamu na usimamizi wa maafa 
wa jamii na watumishi wa 
Halmashauri kuboreshwa ifikapo 
Juni, 2025  

Uwezo wa kukabiliana 
na maafa mapema 
(Response time to tackle 
disasters) 

   Kamati za usimamizi na udhibiti 
wa maafa na Klabu za maafa 107 
za Shule za Msingi na 27 za Shule 
za sekondari kujengewa uwezo 
ifikapo Juni 2025.  

Idadi ya kamati za 
usimamizi na udhibiti 
wa maafa na klabu zilizo 
wezeshwa  

 

 

4.5. Mpango wa mapitio, ufuatiliaji na tathimini 
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4.5.1 Mpango wa ufuatiliaji  

Unaweka bayana viashiria, maelezo ya kiashiria husika, takwimu za msingi za kuanzia 

(base line value), malengo viashiria ya miaka mitano (indicator target value), njia itakayo 

tumika katika kukusanya kuchambua takwimu husika, muda wa kutoa taarifa na idara 

inayohusika kukusanya takwimu, kuzichambua na kutoa taarifa.  

 Viashiria vya mafanikio vitakuwa vikipimwa na taarifa kutolewa kila mwezi, robo, nusu 

mwaka na mwaka. 

Takwimu za msingi za kuanzia zimekusanya kutoka katika taarifa ya H/Missenyi ya 

utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya chama tawala ya awamu ya kwanza (2015/16 – 

2019/20), wasifu wa H/Missenyi (District profile) na takwimu kutoka idara na vitengo 

husika. 
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Jedwali Na. 11: Mpango wa usimamizi na ufuatiliaji 

Na. Kiashiria cha 

ufanisi na maelezo 

yake 

Takwimu 

ya msingi/ 

kuanzia 

(Baseline) 

Malengo ya 

kiashiria cha 

ufanisi  

(Indicator Targets 

Value)  

Njia ya kukusanya na kuzichambua takwimu   

(Data Collection and Methods of Analysis ) 

Muda 

wa 

kutoa 

taarifa 

(Freque

ncy of 

reporti

ng ) 

Muhusika 

katika 

kukusanya 

takwimu 

(Responsi

bility of 

data 

collection ) 
Muda

/Mwa

ka wa 

kuanz

ia 

(Date) 

T
a
k

w
im

u
 y

a
 m

si
n

g
i 

2
0
2
0
/2

1 

2
0
2
1
/2

2 

2
0
2
2
/2

3 

2
0
2
5
/2

4 

2
0
2
4
/2

5 

Chanzo cha 

takwimu 

(Data 

source) 

Njia ya kukusanya 

takwimu  

(Data Collection 

Method) 

Muda wa 

kukusanya 

takwimu 

(Frequency 

of data 

collection)  

Njia za 

kuhakiki 

na 

kuthibitish

a  

(Means of 

verification

) 

1 Idadi ya idara 

zilizo panga 

shughuli za 

kudhibiti 

UKIMWI/VVU 

sehemu za kazi 

2021 

12
 

12
 

12
 

12
 

12
 

12
 

Idara 

husika  

Taarifa toka katika 

idara husika  

 

Kila 

mwaka   

Taarifa 

kutoka 

katika idara 

husika  

Robo 

na 

mwaka 

Idara 

husika 

2 Kiwango cha 

maambukizi ya 

UKIMWI/VVU 

(% prevalence)   

2021 

3%
 

2.
6%

 

2.
2%

 

1.
8%

 

1.
4%

 

1.
0%

 

Idara 

husika  

Taarifa toka katika 

idara husika  

 

Kila 

mwaka   

Taarifa 

kutoka 

katika idara 

husika  

Robo 

na 

mwaka 

Idara 

husika 

3  Kiwango cha 

maambukizi ya 

UKIMWI/VVU 

kutoka kwa 

mama kwenda 

kwa mtoto  

(% transmission)  . 

2021  

1.
6%

 

1.
2%

 

0.
8%

 

0.
4%

 

0.
3%

 

0.
2%

 

Idara ya 

afya 

Taarifa za 

uchunguzi/ utafiti 

wa UKIMWI/VVU 

Health surveys 

Kila 

mwaka  

Kutoka 

idara ya 

afya  

Kili 

mwaka  

Idara ya 

afya 
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4 Idadi ya kaya 

zinazo shiriki kutoa 

huduma 

majumbani  

(home based care)  

2021 

2 12
 

14
 

16
 

18
 

20
 

Idara ya 

afya, 

maendeleo 

ya jamii na 

kata husika 

Taarifa kutoka idara 

ya afya, maendeleo 

ya jamiii na kata 

husika   

Kila robo  Taarifa 

kutoka 

idara ya 

Afya, 

Maendeleo 

ya jamii na 

kata husika. 

Kila 

robo 

Idara ya 

afya, 

maendeleo 

ya jamii na 

kata husika 

5 Idadi ya vijana wa 

rika (adolescent) na 

vikundi vya vijana 

vya vilivyo 

anzishwa kwa 

mapambano dhidi 

ya UKIMWI/VVU  

2021 

2 10
 

15
 

20
 

25
 

30
 

Idara ya 

elimu, afya 

na 

maendeleo 

ya jamii  

Taarifa kutoka 

katika idara husika 

Robo na 

mwaka   

Taarifa ya 

idara husika  

Kila 

robo  

Elimu, 

Afya na 

Maendeleo 

ya jamii  

6 Idadi ya 

malalamiko 

yaliyo wasilishwa 

katika madawati 

ya kero  

2021 

20
 

18
 

16
 

14
 

12
 

10
 

Idara ya 

rasilimali 

watu na 

utawala 

na kitengo 

cha sheria  

Takwimu kutoka 

katika taarifa za 

idara husika  

Kila robo 

na mwaka 

Taarifa ya 

idara husika  

Kila 

robo  

Idara ya 

rasilimali 

watu na 

utawala na 

kitengo cha 

sheria 

7 Idadi ya kesi za 

rushwa zilizo 

pelekwa 

mahakamani 

2021 

10
 

9 8 7 6 5 

Idara ya 

rasilimali 

watu na 

utawala na 

kitengo cha 

sheria 

Takwimu kutoka 

katika taarifa za 

idara husika 

Kila robo 

na mwaka 

Taarifa ya 

idara husika  

Kila 

robo  

Idara ya 

rasilimali 

watu na 

utawala na 

kitengo cha 

sheria 
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8 Kiwango cha utii  

wa sheria na 

taratibu 

2021  

88
%

 

90
%

 

92
%

 

94
%

 

96
%

 

98
%

 

Idara ya 

rasilimali 

watu na 

utawala na 

kitengo cha 

sheria 

Takwimu kutoka 

katika taarifa za 

idara husika 

Kila robo 

na mwaka 

Taarifa ya 

idara husika  

Kila 

robo  

Idara ya 

rasilimali 

watu na 

utawala na 

kitengo cha 

sheria 

9 Idadi ya matukio 

ya kuzifahamisha 

na kuzihamasisha 

jamii kupambana 

na rushwa  

2021 

3 6 6 6 6 6 

Idara ya 

Elimu, Afya 

na 

Maendeleo 

ya jamii 

Mjumuiko wa 

matukio mbalimbali 

( Vipindi vya radio, 

ngonjera, 

vipeperushi, 

mabango nk) 

Muda 

mbalimbali 

kulingana 

na mahitaji  

Reports 

from 

implementi

ng 

Department  

Kila 

robo 

Idara ya 

Elimu, 

Afya na 

Maendeleo 

ya jamii 

10 Namba za shule za 

msingi zenye 

vyumba vya 

madarasa ya awali. 

2021 

96
 

99
 

10
2 

10
5 

10
7 

10
8 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

11 Idadi ya matundu 

ya vyoo kwenye 

shule za awali   

2021 

10
01

 

10
18

 

10
35

 

10
53

 

10
71

 

10
91

 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

12 Idadi ya matundu 

ya vyoo katika 

shule ya msingi  

2021 

10
87

 

1,
10

0 

1,
11

3 

1,
12

6 

1,
13

9 

1,
15

2 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 
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13 Idadi ya walimu 

wa shule za msingi 

waliojengewa 

uwezo wa kutumia 

mitaala iliyo 

boreshwa 

2021  

19
0 

22
8 

26
6 

30
4 

34
2 

38
0 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

14 Idadi ya wanafunzi 

wa awali walio 

andikishwa 

2021 

7,
68

6 

7,
98

6 

8,
28

6 

8,
58

6 

8,
88

6 

9,
18

6 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

15 Number of pupils 

enrolled for 

standard one 

primary school 

2021 

6,
99

3 

7,
16

3 

7,
33

3 

7,
50

3 

7,
67

3 

7,
84

3 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

16 Number of primary 

school teachers 

houses  

2021 

21
7 

22
9 

24
1 

25
3 

26
5 

27
7 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

17 Idadi ya madawati 

katika shule za 

msingi  

2021 

19
,9

87
 

20
,9

87
 

21
,9

87
 

22
,9

87
 

23
,9

87
 

24
,9

87
 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 
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18 Idadi ya vyumba 

vya madarasa 

katika shule za 

msingi  

2021  

68
7 

69
7 

70
7 

71
7 

72
7 

73
7 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

19 Kiwango cha 

ufaulu wa darasa 

la nne  

(% pass mark) 

2021 

84
.8

%
 

86
%

 

88
%

 

90
%

 

91
%

 

92
%

 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

matokeo ya 

mtihani wa 

taifa  

 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

20 Kiwango cha 

ufaulu wa kidato 

cha nne  

(% pass mark) 

 

2021 

78
%

 

80
%

 

82
%

 

84
%

 

86
%

 

88
%

 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

matokeo ya 

mtihani wa 

taifa  

 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

21 Idadi ya shule za 

sekondari zenye 

maabara 

2021 

46
 

52
 

57
 

61
 

64
 

66
 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 

22 Idadi ya vyoo 

katika shule za 

sekondari   

2021 

33
5 

34
0 

34
5 

35
0 

35
5 

36
0 

Idara ya 

Elimu  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Elimu  

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

shule 

husika 

Kila 

robo   

Idara ya 

Elimu 
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23 Kupungua kwa 

vifo vya wazazi 

(wajawazito)  

2021  

8 7 6 5 4 3 

Idara ya 

Afya  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Afya   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa za 

kitafiti za 

Afya  

(Health 

surveys ) 

Kila 

robo na 

mwaka  

Idara ya 

Afya 

24 Kupungua kwa 

vifo vya watoto 

wachanga  

2021 

84
 

80
 

76
 

72
 

68
 

64
 

Idara ya 

Afya  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Afya   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa za 

kitafiti za 

Afya  

(Health 

surveys ) 

Kila 

robo na 

mwaka 

Idara ya 

Afya 

25 Kiwango cha 

udumavu  (chini 

ya umri wa miaka 

mitano) 

( % stunting) 

2021 

39
.8

%
 

37
%

 

36
%

 

35
%

 

33
%

 

30
%

 

Idara ya 

Afya  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Afya   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa za 

kitafiti za 

Afya  

(Health 

surveys ) 

Kila 

robo na 

mwaka  

Idara ya 

Afya 

26 Kiwango cha 

maambukizo ya 

Malaria  

2021 

6.
52

%
 

5.
68

%
 

4.
84

%
 

4%
 

3.
16

%
 

2.
32

%
 

Idara ya 

Afya  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Afya   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa za 

kitafiti za 

Afya  

(Health 

surveys ) 

Kila 

robo na 

mwaka 

Idara ya 

Afya 



54 
 

27 Idadi ya vifo 

kutokana na 

malaria 

2021 

9 8 7 6 5 4 

Idara ya 

Afya  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Afya   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa za 

kitafiti za 

Afya  

(Health 

surveys ) 

Kila 

robo na 

mwaka  

Idara ya 

Afya 

28 Kiwango cha 

utoaji wa chanjo  

(immunization 

coverage ) 

2021  

95
%

 

95
.5

%
 

96
%

 

96
.5

%
 

97
%

 

97
.5

%
 Idara ya 

Afya  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Afya   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo na 

mwaka 

Idara ya 

Afya 

29 Asilimia ya kaya 

zenye vyoo  

(% with toilet) 

2021 

82
%

 

86
%

 

90
%

 

94
%

 

98
%

 

10
0%

 

Idara/ 

kitengo cha 

usafi na 

mazingira  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara/kitengo 

cha usafi na 

mazingira    

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara/ 

kitengo cha 

usafi na 

mazingira 

30 Upatikanaji wa 

maji safi na 

salama ndani ya 

umbali wa mita 

400  

(water sources) 

2021 

58
%

 

63
%

 

68
%

 

73
%

 

75
%

 

78
%

 
Idara ya 

maji  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya maji 

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

kijiji/kata  

husika 

Kila 

robo na 

mwaka  

Idara ya 

maji 

31 Idadi ya visima 

visima vifupi 

vinavyo fanya 

kazi 

(shallow water wells) 

2021 

23
 

26
 

29
 

32
 

35
 

40
 

Idara ya 

maji  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya maji 

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

kijiji/kata  

husika 

Kila 

robo na 

mwaka  

Idara ya 

maji 



55 
 

32 Idadi ya visima 

virefu vinavyo 

fanya kazi 

2021 

24
3 

24
7 

25
1 

25
5 

25
9 

26
3 

Idara ya 

maji  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya maji 

 

Kila Robo 

& Mwaka  

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kufika 

kwenye 

kijiji/kata  

husika 

Kila 

robo na 

mwaka  

Idara ya 

maji 

33 Idadi ya vijiji 

vyaenye kamati 

za mazingira 

zilizo hai 

2021  

65
 

69
 

73
 

77
 

81
 

85
 

Idara/ 

kitengo cha 

usafi na 

mazingira  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara/kitengo 

cha usafi na 

mazingira    

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara/ 

kitengo cha 

usafi na 

mazingira 

34 Ongezeko la vituo 

vya kukusanyia 

taka ngumu  

2021 

3 5 7 9 11
 

13
 

Idara/ 

kitengo cha 

usafi na 

mazingira  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara/kitengo 

cha usafi na 

mazingira    

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara/ 

kitengo cha 

usafi na 

mazingira 

35 Idadi ya miti 

rafiki kwa 

mazingira 

iliyopandwa 

2021 

11
,0

81
,3

02
 

13
,0

81
,3

02
 

15
,0

81
,3

02
 

17
,0

81
,3

02
 

19
,0

81
,3

02
 

21
,0

81
,3

02
 Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya ardhi na 

maliasili   

 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 

36 Idadi ya vijiji 

vyenye maafisa 

ugani 

2021 

30
 

33
 

36
 

39
 

42
 

45
 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   



56 
 

37 Idadi ya maafisa 

ugani wenye 

vitendea kazi 

(extension kits)  

2021 

0 6 14
 

20
 

30
 

40
 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

38 Idadi ya vituo vya 

rasilimali vya 

kilimo (WARCs) 

vilivyo fanyiwa 

ukarabati na 

vinavyo fanya kazi 

kwa ufanisi  

2021  

0 1 2 3 4 5 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

kufika vijiji 

husika 

kukagua  

Kila 

robo  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

39 ongozeko la tija 

kwa zao la mahindi 

la kipaumbele 

katika uwekezaji I  
maize productivity 

(tons/Ha )  

2021 

2.
5 

2.
74

 

2.
98

 

3.
22

 

3.
47

 

3.
71

 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa ya 

utafiti wa 

mavuno 

(yield 

survey 

report) 

Kila 

robo  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

40 Ongezeko la 

uzalishaji wa zao la 

mahindi la 

kipaumbele katika 

uwekezaji   
Tons of maize produced 

per year 

 

2021 

21
,2

20
 

23
,1

00
 

24
,9

00
 

26
,7

00
 

28
,5

00
 

30
,3

00
 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   



57 
 

41 Ongezeko la tija 

kwa zao la kahawa 

la  kimkakati  
Kgs of coffee per tree 

per year 

2021 

3 3.
4 

3.
8 

4.
2 

4.
6 5 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa ya 

utafiti wa 

mavuno 

(yield 

survey 

report) 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

42 Ongezeko la 

uzalishaji kwa zao 

la kahawa la 

kimkakati  
coffee produced per year 

 

2021 
91

0.
8 

99
0 

1,
07

0 

1,
16

0 

1,
25

0 

1,
34

0 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

43 Idadi ya maghara 

yaliyo jengwa na 

kufanyiwa 

ukarabati  

2021  

4 5 6 7 8 9 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

kufika vijiji 

husika 

kukagua  

Kila 

robo & 

mwaka 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

44 Idadi ya vikundi 

vya wakulima 

wanye mashine za 

kuongeza thamani  

2021 

30
 

35
 

40
 

45
 

50
 

55
 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

kufika vijiji 

husika 

kukagua  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

45 Ongezeko la 

matumizi ya eneo 

linalo faa kwa 

kilimo   
hectors effectively used 

2021 

64
,8

28
.6

 

66
,8

28
.6

 

68
,8

28
.6

 

70
,8

28
.6

 

72
,8

28
.6

 

74
82

8.
6 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

kufika vijiji 

husika 

kukagua  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   



58 
 

46 Idadi ya miundo 

mbinu ya masoko 

iliyo jengwa na 

kufanyiwa 

ukarabati na inayo 

tumuka kwa 

ufanisi  
(Number of market 

centers/Magulio) 

2021 

2 3 4 5 6 7 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

kufika vijiji 

husika 

kukagua  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

47 Ongezeko la 

matumizi ya 

pembejeo  
tons of industrial 

fertilizer used annually 

2021 
11

4 

11
9 

12
4 

12
9 

13
4 

13
9 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

kufika vijiji 

husika 

kukagua  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

48 Ongezeko la vyama 

vya ushirika    

2021  

78
 

79
 

80
 

81
 

82
 

83
 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

49 Ongezeko la 

wakulima wanao 

anzisha au 

kujiunga na vyama 

vya ushirika  

2021 

8,
17

6 

8,
67

6 

9,
17

6 

9,
97

6 

10
,1

76
 

10
,6

76
 

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaji 

na ushirika   

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya kilimo, 

umwagiliaji na 

ushirika   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

kilimo, 

umwagiliaj

i na 

ushirika   

50 Ongezeko la tija na 

uzalishaji wa 

nyama kwa mwaka   
tons of meat produced 

annually 

2021 

51
7 

52
6 

53
6 

54
5 

55
5 

56
4 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji.  

  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 



59 
 

51 Ongezeko la tija na 

uzalishaji wa 

maziwa kwa 

mwaka   
liters of milk produced 

annually 

2021 

12
,2

52
,6

26
 

12
,7

02
,6

26
 

13
,1

52
,6

26
 

13
,6

02
,6

26
 

14
,0

52
,6

26
 

14
,5

02
,6

26
 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa ya 

utafiti wa 

mavuno 

(yield 

survey 

report) 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

52 Ongezeko la tija na 

uzalishaji wa mayai 

kwa mwaka   
 

eggs produced annually 

2021 
3,

42
9,

00
0 

3,
49

4,
00

0 

3,
55

9,
00

0 

3,
62

4,
00

0 

3,
68

9,
00

0 

3,
75

4,
00

0 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa ya 

utafiti wa 

mavuno 

(yield 

survey 

report) 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

53 Ongezeko la ujenzi 

na matumizi ya 

majosho  

 
Number of cattle dips 

2021  

18
 

20
 

22
 

24
 

26
 

28
 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

kwenda 

vijiji/kata 

husika 

kuona 

utekelezaji  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

54 Ongezeko la ujenzi 

na matumizi ya 

mabwawa 
 

Number of charco dams  

2021 

36
 

38
 

40
 

42
 

44
 

46
 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

kwenda 

vijiji/kata 

husika 

kuona 

utekelezaji  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 



60 
 

55 Ongezeko la ujenzi 

na matumizi ya 

vibanio 

 

Number of cattle 

crushes  

2021 

13
 

16
 

19
 

22
 

25
 

27
 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

kwenda 

vijiji/kata 

husika 

kuona 

utekelezaji  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

56 Ongezeko la 

ng’ombe walio 

hamilishwa  

  
(Number of cattle 

inseminated) 

2021 

69
4 

75
6 

81
8 

88
0 

94
2 

1,
00

4 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

57 Idadi ya ng’ombe 

walio pigwa chapa  

2021 

55
,4

79
 

57
,4

79
 

50
,4

79
 

61
,4

79
 

63
,4

79
 

65
,4

79
 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

58 Ongezeko la 

uzalishaji na tija 

katika ufugaji wa 

samaki 

 
(tons of fish produced 

annually) 

 

2021  

12
0 

13
5 

15
0 

16
5 

18
0 

19
5 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Taarifa ya 

utafiti wa 

mavuno 

(yield 

survey 

report) 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 



61 
 

59 Ongezeko la ujenzi 

na matumizi ya 

miundo mbinu ya 

 
(Number of fish ponds ) 

 

2021 

61
 

70
 

80
 

90
 

10
0 

11
0 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

kwenda 

vijiji/kata 

husika 

kuona 

utekelezaji  

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

60 Idadi ya wafugaji 

wa samaki. 

2021 

13
0 

14
0 

16
0 

17
0 

18
5 

20
0 

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

mifugo na 

uvuvi 

61 Ongezeko la 

mapato ya ndani.  

2021 

2.
48

0,
13

0,
01

5 

2,
68

0,
13

0,
01

5 

2,
88

0,
13

0,
01

5 

3,
08

0,
13

0,
01

5 

3,
28

0,
13

0,
01

5 

3,
28

0,
13

0,
01

5 Idara ya 

fedha na 

biashara  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

fedha na biashara 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

ukusanyaji 

wa mapato. 

Kila  

mwezi, 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

fedha na 

biashara 

62 Idadi vikundi vya 

kiuchumi vya 

wanawake vilivyo 

wezeshwa/pata 

mikopo  

(women) 

2021 

15
8 

16
8 

17
8 

18
8 

19
8 

20
0 

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Mifugo 

na uvuvi   

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

63 Idadi vikundi vya 

kiuchumi vya 

vijana vilivyo 

wezeshwa/pata 

mikopo  

 

(youth) 

2021  

91
 

96
 

10
1 

10
6 

11
1 

11
6 

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya 

maendeleo ya jamii 

na ustawi wa jamii 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 



62 
 

64 Idadi ya makundi 

ya watu wenye 

mahitaji maalum 

yaliyo wezeshwa 

kiuchumi 

(groups of 

physically 

challenged)  

2021 

13
 

18
 

23
 

38
 

43
 

48
 

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya 

maendeleo ya jamii 

na ustawi wa jamii 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

65 Idadi ya vijiji 

vyenye mipango 

miji 

2021 
12

 

15
 

18
 

21
 

24
 

27
 

Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

ardhi na maliasili 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 

66 Idadi ya vijiji 

vilivyo pewa hati 

ya uthibitisho wa 

ardhi (land 

certificates)  

2021 

46
 

55
 

64
 

70
 

72
 

77
 

Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

ardhi na maliasili 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 

67 Ongezeko la ploti 

zilizo pimwa 

(plots surveyed)   

2021 

2,
55

2 

2,
75

2 

2,
95

2 

3,
15

2 

3,
35

2 

3,
55

2 

Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

ardhi na maliasili 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 

68 Idadi ya hati za 

kimila za umiliki 

wa ardhi zilizo 

tolewa kwa 

wanavijiji   

2021  

71
5 

85
5 

99
5 

1,
13

5 

1,
27

5 

1,
41

5 

Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

ardhi na maliasili 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 
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69 Idadi ya vikundi 

vya wafugaji wa 

nyuki wanao tumia 

mbinu bora za 

kisasa. 

2021 

25
 

36
 

47
 

58
 

69
 

80
 

Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

ardhi na maliasili 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 

70 Idadi ya mizinga ya 

kisasa iliyo 

tengenezwa. 

2021 

1,
67

3 

19
27

 

21
81

 

24
35

 

26
89

 

30
00

 

Idara ya 

ardhi na 

maliasili  

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya Idara ya 

ardhi na maliasili 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo  

Idara ya 

ardhi na 

maliasili 

71 Idadi ya SACCOS 

zilizo anzishwa  

2021 
15

 

18
 

21
 

25
 

28
 

30
 

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya 

maendeleo ya jamii 

na ustawi wa jamii 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

72 Idadi ya VICOBA 

vilivyo anzishwa  

2021 

15
5 

17
5 

19
5 

21
0 

22
0 

25
0 

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya 

maendeleo ya jamii 

na ustawi wa jamii 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

73 Idadi ya vikundi 

vya kiuchumi 

vilivyo anzishwa  

2021  

26
2 

30
2 

34
2 

38
2 

42
2 

44
2 

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 

Takwimu kutoka 

taarifa mbalimbali 

za idara ya 

maendeleo ya jamii 

na ustawi wa jamii 

Kila Robo 

& Mwaka 

Taarifa za 

utekelezaji. 

Kila 

robo & 

mwaka  

Idara ya 

maendeleo 

ya jamii na 

ustawi wa 

jamii 
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4.5.2 Mpango wa tathimini  

Lengo la kufanya tathimini ni kupima ufanisi katika kutimiza malengo ya maendeleo na 
mikakati ya Halmashauri ya kutoa huduma bora kulingana na mahitaji na vipaumbele 
vya jamii. 
Tathimini itatoa habari muhimu ambazo zinahitajika kutumika katika kubaini mafanikio 
mapungu na uzoefu uliojengeka ambavyo vitatumika kuboresha utekelezaji wa mpango 
mkakati kwa miaka inayofuata. 
Mpango mkakati huu ni wa miaka mitano kuanzia 2020/21 – 2024/25. Tathimini ya muda 
mfupi itafanyika katika kila mwisho wa mwaka wa fedha husika na tathimini ya muda 
mrefu itafanyika baada ya miaka mitatu na mwaka wa mwisho. 
 

4.6. Mpango wa utoaji taarifa 

Kwa kuwa wadau wengi watashiriki kutekeleza shughuli mbalimbali na miradi katika 
H/Missenyi ufuatiliaji na tathimini vitahitaji uratibu imara, ukusanyaji, uchakataji na 
uchambuziwa takwimu na uwezo wa kutoa taarifa. 
Taarifa za aina mbili zitatolewa zikiwemo taarifa za ndani na taarifa za nje. Lengo la 
taarifa ni kuwawezesha wadau mbambali kuzitumia kufanya maamuzi (informed 
decision)  
 
4.6.1 Mpango wa uandaaji na utoaji wa taarifa za ndani (internal reporting plan) 
Unahusu taarifa zinazo andaliwa na idara na vitengo husika za wiki, mwezi, robo, 
mwaka kwa kuzingatia ratiba na muda unaotakiwa/kubalika. 
 

4.6.1 Mpango wa uandaaji na utoaji wa taarifa za nje (external reporting plan)  

Taarifa za nje zitahusu uandaaji na utoaji wa taarifa mbalimbali zikiwemo za mwezi, 

robo, nusu mwaka, mwaka, ripoti maalum za mapitio na tathimini na ripoti ya matokeo 

ya miaka mitano na ripoti nyingine kulingana na mahitaji. 

Ripoti hizi zitawasilishwa kwa wadau mbalimbali wanje kwa kuzingatia kanuni, sheria na 

taratibu za uendeshaji wa serikali za mitaa na mahitaji na miongozo ya serikali/wizara 

za kisekta wa kuzitaka Halmashauri kutoa taarifa za utekelezaji wa shughuli/miradi ya 

maendeleo. 

 

 


