
 

 TANGAZO LA SERIKALI NA ..................... la tarehe ............................
 SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290) 
 _____

SHERIA NDOGO
____

Zimetungwa chini ya kifungu 7(1) na 16(1)
______

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MISSENYI ZA
MWAKA, 2017

  Jina 1. Sheria  Ndogo  hizi  zitaitwa  Sheria  Ndogo  za  (Ada  na
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi,  2017.

Tarehe    
 ya kuanza 

 kutumika

2. Sheria  Ndogo hizi  zitaanza  kutumika  katika  eneo lote  la
Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Missenyi  kuanzia  tarehe  ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

 Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi:-
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya

Wilaya ya Missenyi au Kaimu wake.
“Afisa  Mhidhiniwa”  maana  yake  ni  Afisa  yoyote

aliyeidhinishwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi.  

 “Halmashauri”  maana  yake  ni  Halmashauri  ya  Wilaya  ya
Missenyi.

 “Ada  ya  kutua”  maana  yake  ni  ada  inayolipwa  na  mtu
anayeleta  bidhaa  au  kutoa  bidhaa  ndani  ya  eneo  la
Halmashauri  kwa kutumia  usafiri  wa maji,  anga  au  nchi
kavu.

“Mtu” maana yake ni mtu wa kawaida au taasisi au shirika au
kampuni na anaweza kuwa mmoja au zaidi. 

“Mazao ya  majini”  inajumuisha samaki,  dagaa,  magamba ya
samaki, na viumbe vyote vyenye asili ya majini.

“Tenga” maana yake ni kifaa chochote ikijumuisha ndoo, debe
au  kifaa  chochote  cha  kiasili  kinachotumika  kupima  au
kubebea samaki au mazao ya majini.  

“Vituo vya kutua” maana yake ni maeneo yalioainishwa kuwa
ya  kutua  pembezoni  mwa  ziwa  au  ndani  ya  eneo  la
Halmashauri  na  inajumuisha  mialo,  maduka,  masoko,
minada,  ghala  na  maeneo  mengine  ambapo  wafanya
biashara  na wasafirishaji  wa bidhaa  wanatua  kupakua au
kupakia, kuuza au kununua bidhaa, mazao ya viwanda,  au
mazao ya chakula kwa ajili ya shughuli za kibiashara, pia
inajumuisha sehemu yoyote yenye kizuizi cha Halmashauri.

1



 

Ada na 
ushuru wa 
mazao ya 
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Kibali cha 
kusafirisha 
bidhaa

 “Mnara  wa mawasiliano”  maana  yake  ni  mnara  uliowekwa
kwa  ajili  ya  kuwezesha  mawasilino  ya  simu,  radio,  au
televisheni ndani ya eneo la Halmashauri. 

“jengo” maana yake ni nyumba iwe imekamilika kujengwa au
la;  iliyojengwa  kwa  mawe,  matofali  mabichi  au  ya
kuchoma, matofali ya sementi au nguzo imara na ambayo
imeezekwa  kwa  bati,  vigae  au  asbestos  au  makuti  kwa
majengo ya biashara. 

“kibali” maana yake ni idhini ya maandishi toka Halmashauri
ya kufanya shughuli yoyote iliyobainishwa chini ya Sheria
Ndogo hizi.

“maeneo  maalumu”  inajumuisha  maeneo  yaliyopimwa  kwa
mujibu  wa sheria  au  yaliyotengwa kwa ajili  ya  kufanyia
shughuli maalumu  chini ya sheria Ndogo hizi. 

“utamaduni” maana yake ni shughuli za ngoma za asili, mziki,
maigizo, mazingaombwe, sinema na michezo.

“Boti”  maana  yake  ni  chombo  cha  majini  kinachoendeshwa
kwa kutumia injini iliyopachikwa au kujengewa ndani ya
chombo hicho.

 “mtumbwi”  maana  yake  ni  chombo  cha  majini
kinachoendeshwa kwa kutumia joshi au kasia. 

4. (1) Kutakuwepo na malipo ya ada na ushuru kwa mazao 
yote ya majini, bidhaa za viwandani na bidhaa za kilimo, 
kama ilivyobainishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria 
Ndogo hizi.
(2) Kila mtu atakaye pakua mizigo au kupakia mizigo 
kwenye vituo vya kutua ndani ya Halmashauri atatakiwa  
kulipia ushuru kwa viwango vilivyoainishwa katika  
Jedwali la Kwanza  ’A’ la Sheria Ndogo hizi. 
(3) Itakuwa marufuku kwa mfanyabiashara yoyote kupakia
mzigo wenye uzito zaidi ya viwango vilivyobainishwa 
katika Sheria Ndogo hizi na ikibainika, Mkurugenzi  
atakuwa na uwezo wa kumtoza mhusika faini kwa mujibu  
wa Sheria Ndogo hizi. 

5. (1)  Kila  mtu  atakayesafirisha  bidhaa  toka  Halmashauri
kwenda nje ya Halmashauri atapatiwa kibali cha kusafirisha
bidhaa, kama kilivyoainishwa katika  Jedwali la Kwanza
’B’ baada ya kulipia  ushuru  ulioainishwa katika kifungu
cha 4(2) cha  Sheria Ndogo hizi.
(2)Kila  mfanyabiashara  wa  mazao  atawajibika  kuwa  na
kibali halali cha kusafirisha mazao nje ya nchi au ndani ya
wilaya, na endapo mazao hayo yatasafirishwa wakati kuna
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wa mitaro 
barabarani

amri halali ya kutofanya hivyo, mhusika atakuwa ametenda
kosa.   
(3)   Endapo  mtu  yeyote   atakiuka  kifungu  cha  5(2)  cha
Sheria Ndogo hizi, atakuwa ametenda kosa na mkurugenzi
atakuwa  na  haki  ya  kumtoza  faini  ya  papo  kwa  hapo
isiyozidi  Tsh.300,000/=  kwa kila  kosa  baada  ya  mhusika
kukiri  kutenda  kosa  hilo  kwa maandishi  kwa mujibu  wa
Sheria  Ndogo  hizi  na  mali  hiyo  itatakiwa  kurudishwa
mahali ilipotokea.

6. (1) Halmashauri inaweza kuweka kizuizi katika eneo lolote
ndani  ya  eneo  la  Halmashauri  kwa  ajili  ya  kukagua
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.  

7. (1) (i) kutakuwepo na ada ya maegesho ya mitumbwi/boti
katika  mwalo,  kivuko  au  gati  na  ada  hiyo  italipwa  kwa
mujibu wa viwango vilivyoainishwa katiak Jedwali la Pili
’A’ la Sheria Ndogo hizi.
(ii) mitumbwi au boti zinazofanya kazi ni lazima ziegeshwe
katika maeneo maalum yaliyotengwa kwa shughuli hiyo na
mitumbwi mibovu au ambayo haifanyi kazi haitaruhusiwa
kuegeshwa katika eneo la maegesho lililotengwa. 

(2) Kutakuwepo na ada ya maegesho ya magari ya biashara
katika maeneo ya magulio, mialo, masoko na minada kwa
mujibu wa Jedwali la Pili ’B’ la Sheria Ndogo hizi. 

(3)  Kutakuwepo  na  ushuru  utakaotozwa  katika  masoko,
magulio  na  mialo  katika  eneo  la  Halmashauri  ambao
utalipwa  kwa  mujibu  wa  Jedwali  la  Pili  ’C’ la  Sheria
Ndogo hizi.

(4)  Kutakuwepo  na  ushuru  wa  mazao  ya  misitu  ambao
utatolewa baada ya kulipia kibali kwa mujibu wa  Jedwali
la Pili ’D’ la Sheria Ndogo hizi.

 
8.  (1)  Hairuhusiwi  mtu  yoyote  kuchimba  barabara  au

kupitisha  mtaro  barabarani  bila  kibali  cha  Halmashauri
ambacho  kitatolewa  baada  ya  mhusika  kulipia  ada  kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi,
na atatakiwa kurejesha barabara kwenye hali yake ya asili
kwa viwango vitakavyoafikiwa na Halmashauri. 
 
(2)  Mtu  yeyote  atakayechimba  barabara  au  kuweka  tuta
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barabarani  bila  kibali  atatakuwa  ametenda  kosa  na
Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumtoza faini ya Tsh.
200,000/= baada ya kukiri kwa maandishi utendaji wa kosa
hilo.   

9.  (1) Vyumba vya biashara katika majengo yanayomilikiwa
na  Halmashauri  vitalipia  kodi  ya  pango  ya  Tsh.  5,000/=
(Elfu Tano) kwa kila eneo moja la mraba (1M2) baada ya
wahusika  kuingia  katika  mkataba  wa  upangaji  wa  kila
mwaka.
(3) Nyumba za makazi za Halmashauri zitatozwa kodi ya
pango  kwa viwango  vitakavyotolewa  na  Halmashauri  na
kubainishwa katika mkataba kwa kulingana na thamani ya
nyumba na eneo ilipo. 
  

10. (1)  Kila  mfanyabiashara  katika  eneo  la  Halmashauri
atawajibika  kuweka  bango  la  biashara  na  bango  hilo
litatakiwa  kulipiwa  ada  ya  kila  mwaka   kwa  mujibu  wa
Jedwali la Nne ’A’ la Sheria Ndogo hizi. 

(2) Hairuhusiwi  kutangaza  matangazo  yoyote  ya  biashara
ndani  ya  eneo  la  Halmashauri  isipokuwa  kwa  kibali
maalumu  kitakachotolewa  baada  ya  kulipia  kiwango
kilichoainishwa  katika  Jedwali  la  Nne  (B) la  Sheria
Ndogo hizi. 
 

11. (1) Hakuna shughuli zozote za kiutamaduni zitakazofanyika
au  kuendeshwa  katika  eneo  la  Halmashauri  bila  kibali
kitakachotolewa na Halmashauri kwa maandishi kikionesha
jina la mwombaji, tarehe ya kuanza na kuisha kwa kibali,
eneo la kufanyia shughuli za kiutamaduni na ada ya kibali
ilyolipiwa.
(2)   Halmashauri  itatoza  ada  ya  kufanya  shughuli  za
kiutamaduni  kwa  mujibu  wa  Jedwali  la  tano la  Sheria
Ndogo hizi.
(3) Kila mtu atakayepewa kibali cha kuendesha shughuli za
utamaduni atahakikisha shughuli zote za sherehe au hafla
zinafungwa saa 06:00 usiku.
(4)  Mkurugenzi  atakuwa  na  mamlaka  ya  kumtoza  faini
isiyozidi  Tsh.  300,000/=  mtu  yeyote  atakayekutwa
akiendesha shughuli za utamaduni bila kibali au kuzidisha
muda wa kufanya sherehe.

 
12.  Wanyama wote watatakiwa kuchinjwa kwenye maeneo ya
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machinjio  au  maeneo  maalum  yatakayoainishwa  na
Halmashauri.

13. (1)  Kila  mnyama  atakayechinjwa  atatozwa  ada  ya
machinjio kwa viwango vilivyoainishwa katika  Jedwali la
sita    la Sheria Ndogo hizi. 

      (2) Wanyama wote watatakiwa kufanyiwa ukaguzi kabla na
baada ya kuchinjwa na watalipiwa ada ya ukaguzi kwa mujibu
wa  jedwali  la  Sita  watakaosafirishwa  watalipiwa  ada  kwa
mujibu wa Jedwali la sita la Sheria Ndogo hizi.
      (3)  Wanyama  watakaosafirishwa  ndani  na  nje  ya
Halmashauri,  pamoja  na  vyakula  vya  mifugo,  watalipiwa
ushuru  kama  ilivyoainishwa  katika  sheria  ya  ”the  Animal
Diseases  (Animals  and Animal  Products  Movement  Control)
Ammendment), 2013”.

(4)  Kwa  yeyote  atakayechinja  nyama  sehemu  ambayo
hairuhusiwi atakuwa ametenda kosa na atawajibika kwa mujibu
wa sheria zinazohusiana na mifugo.

(5)  Mifugo  yote  inayopelekwa  machinjioni  au  kwenye
vituo  vya  kutua  au  kusafirishwa  kwa  namna  yoyote  ile
itatakiwa  kupitia  katika  maeneo  ya  vivuko  vilivyowekwa
barabarani au kwa kutumia magari, na atakaye kiuka matakwa
ya  kifungu hiki  Mkurugenzi  atamtoza faini  ya  Tsh. 10,000/=
kwa kila mfugo utakaokutwa unaswagwa barabarani.

14. (1)  Kila  mtu  kabla  ya  ujenzi  wa mnara  wa mawasiliano
atatakiwa kuomba kibali cha kujenga mnara ndani ya eneo
la  Halmashauri  na  kulipia  ada  ya  Tsh.  200,000/=   na
Mkurugenzi ataingiza mnara huo katika Rejista ya Minara
itakayokuwa  wazi  kwa  ukaguzi  wakati  wowote  ule
itakapohitajika na mtu au taasisi yoyote. 
 
(2) Mkurugenzi  anaweza kuamuru mmiliki  wa mnara wa
mawasiliano  asitishe  kutoa  huduma  hiyo  au  asimamishe
ujenzi wa mnara endapo itabainika kwamba kumekuwepo
na ukiukwaji wa masharti yaliyoko ndani ya Sheria Ndogo
hizi.

15. Majengo yote ndani ya maeneo maalum yaliyotengwa na 
Halmashauri yatapewa kibali cha ujenzi kabla ya ujenzi wa 
jengo.

16. (1)Vibali  vyote  vya  ujenzi  vitaombwa  Halmashauri  kwa
maombi maalumu ambayo yatambatanishwa na ramani ya
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jengo  lililochorwa  na  mtaalam  wa  majengo
anayetambuliwa,  nakala  ya  hati  ya  kiwanja
kinachotegemewa  kujengwa/uthibitisho  wa  umiliki  wa
eneo,  ada  ya  kibali  cha  ujenzi  pamoja  na  maelekezo
mengine yatakayotolewa na Halmashauri.

       (2)  Vibali  vyote  vitalipiwa  ada  kwa  kiwango
kilichoainishwa kwenye jedwali la saba la Sheria Ndogo hizi. 
        (3)  Ujenzi wa jengo la ghorofa katika maeneo yote ya
Halmashauri utaombewa kibali cha ujenzi na kusimamiwa na
Mkandarasi aliyesajiliwa na Bodi ya Wakandarasi.
        (4) Mwombaji atatakiwa kuanza ujenzi katika muda wa
siku tisini kuanzia tarehe ya kupewa kibali.
         (5) Kibali cha ujenzi kitakachotolewa kitadumu kwa
muda  wa  miaka  mitatu  na  kinaweza  kuwa  na  masharti
yafuatayo:

(i) tarehe ya kuanza nakumaliza ujenzi;
(ii) kulipa ada kwa mujibu wa sheria;
(iii)  kufuata  marekebisho  yoyote  yatakayobainishwa

kwenye michoro na Afisa muidhiniwa;
(iv) kufuata sheria yoyote ya nchi.
 

17. (1)  Kutakuwepo  na  ada  ya  ukaguzi  wa  kiafya  ambayo
itatozwa  katika  majengo  ya  biashara  mara  mbili  kwa
mwaka kwa mujibu wa Jedwali la Nane la Sheria Ndogo
hizi.

(2)Mkurugenzi  atakuwa na  mamlaka  ya  kufunga eneo  la
biashara  endapo  mmiliki  wa  biashara  husika  atashindwa
kutekeleza matakwa ya kifungu hiki.  

 
18.  (1)  Afisa  mhidhiniwa  au  wakala  wa  Halmashauri

aliyeidhinishwa anaweza kuingia wakati wowote ule katika
ardhi, jengo, makaazi au chombo cha usafiri ndani ya eneo
la  Halmashauri  na kukagua au kuhoji  kitu  chochote  kwa
ajili ya utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
(2)  Mkurugenzi  anaweza  kumtaka  wakala  au  Afisa

muidhiniwa  kutoa  taarifa  yoyote  kwa ajili  ya  utekelezaji  wa
Sheria Ndogo hizi.

19.  (1)  Vikundi  vyote  vitakavyosajiliwa  vitaingizwa  katika
Rejista  ya  Halmashauri  na  kulipia  ada  ya  usajili  Tsh.
15,000/=  na  kuendelea  kulipa  ada  ya  Tsh.  10,000/=  kwa
mwaka.
(2)  Kikundi  kitakachoshindwa  kutimiza  masharti  ya
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kifungu cha 20(1) hapo juu hakitambuliwa na Halmashauri.

20. Halmashauri, kwa njia ya tenda, inaweza kumteua wakala
wa kukusanya ada na ushuru uliobainishwa chini ya Sheria
Ndogo hizi, kwa ujumla wake au kwa shughuli mojawapo,
kwa mujibu wa Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011.

21. 1) Mtu yeyote au aliyechaguliwa wakala au mtoza ushuru
wa Halmashauri ambaye bila sababu za msingi :-
(a)   Atashindwa  kuleta  kumbukumbu  za  biashara  au

maelezo  anayotakiwa   kutoa  kwa  mujibu  wa  Sheria
Ndogo hizi;

(b)  Atashindwa  kuwasilisha  ushuru  na  ada   anayodaiwa
kuwasilisha baada ya kukusanya;

(c)  Atashindwa  kuweka  kumbukumbu  au  taarifa
zinazohusu  ada  na  ushuru    vinavyolipwa  na
alivyokusanya;

(d)  Atashindwa  kutoa  taarifa  yoyote  kwa  utafiti  au
makadirio yoyote ya ushuru na ada vinavyotozwa kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

(e) Atazuia au kujaribu kuzuia Afisa yoyote aliyeidhinishwa
au mtoza  ushuru wa Halmashauri  au  wakala kufanya
shughuli  zake  chini  ya  Sheria  Ndogo  hizi,  atakuwa
ametenda  kosa  na  akidhibitishwa  kuwa  na  kosa
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo
kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote kwa pamoja
yaani faini na kifungo.

(2) Bila kuathiri matakwa ya aya ndogo ya (1) ya kifungu
hiki,  Halmashauri  inaweza  kurejesha  ada  na  ushuru
uliokusanywa kwa njia ya hati ya kosa la jinai au kwa kufungua
madai Mahakamani.

(3) Kama mtu yeyote atapokea ilani ya madai yeye binafsi
au  kama  itakuwa  imeachwa  kwenye  eneo  lake  la  kazi  na
akashindwa kulipa kiasi daiwa kwa Halmashauri, Halmashauri
itaomba  mahakama  yenye  mamlaka  ‘Summary warrant’ kwa
fomu iliyotolewa kwenye jedwali la Tisa la Sheria Ndogo hizi.

22. (1)  Mtu  yeyote  atakayetakiwa  kutoa  taarifa  yoyote,
atatakiwa kuitoa kadiri inavyohitajika na Halmashauri kwa
nia ya  kupata taarifa  ya  kukadiria na kuweka makisio ya
ukusanyaji wa ada na ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hizi;
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(2)  Kwa dhumuni  la  kupata  taarifa,  chini  ya  aya  (1)  ya
Sheria Ndogo hizi, Halmashauri inaweza kumtaka mtu yeyote
kufika Halmashauri sehemu na muda utakaopangwa.

23.  (1) Mtu yeyote atakayetakiwa kutoa taarifa chini ya Sheria
Ndogo hizi na;
(a)  Akadharau  au  kukataa  aua  kushindwa bila  sababu za

msingi kutoa taarifa alivyotakiwa;
(b)    Kwa  makusudi  kupotosha  au  kujaribu  kupotosha

Halmashauri kwa namna yoyote ile kuhusu ukusanyaji
wa ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi; atakuwa
ametenda kosa. 

  
(2)  Mtu  yeyote  ambaye  kwa  njia  moja  au  nyingine

anatakiwa kulipa ada na ushuru chini ya sheria ndogo hizi;
(a)    Akakataa,  kudharau  au  kushindwa  kulipa  ada  na

ushuru au kulipia ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo
hizi  na  kushindwa  kudai  risiti  inayotambuliwa  na
Halmashauri;

(b)    Kuzuia,  kushawishi au kusaidia mtu yeyote  kutolipa
ada ya ushuru;

(c)   Kuzuia Afisa mhidhiniwa au wakala kufanya shughuli
zake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

(d)    Kwa  namna  yoyote  ile  akivunja  mojawapo  ya
vipengere vya Sheria  Ndogo hizi; atakuwa ametenda
kosa na akipatikana na hatia, isipokuwa pale ambapo
adhabu  yake  imebainishwa  katika  kifungu  chochote
cha Sheria Ndogo hizi, atatozwa faini isiyozidi shilingi
Laki  Tatu  (300,000)  au  kifungo  cha  miezi  kumi  na
miwili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

24.  Mtu  yeyote  akitenda  kosa  chini  ya  Sheria  Ndogo  hizi,
Mkurugenzi  anaweza    kumuamuru  mtu  huyo,  baada  ya
kukubali  kwa  maandishi  kuwa  ametenda  kosa  hilo,  kwa
mujibu  wa fomu iliyoko katika  jedwali  la  Tisa la  Sheria
Ndogo hizi, kulipa kiasi kinachodaiwa pamoja na faini ya
kukiuka  kipengele  chochote  cha  sheria  hii  kwa  kiwango
kisichozidi shilingi Laki Tatu.   

25. Sheria Ndogo hizi zimefuta sheria Ndogo zifuatazo:-
(i) Sheria  Ndogo  za  Halmashauri  ya  Wilaya  ya

Missenyi  ‘Ada  na  Ushuru’  za  mwaka  2011
zimefutwa, 
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GN.No. 
276/2011

 

 

(ii) Sheria  Ndogo  za  Halmashauri  ya  Wilaya  ya
Missenyi (Vibali vya Ujenzi), 2011 zimefutwa, 

Isipokuwa,  deni  lolote  ambalo  halijalipwa  kwa  mujibu  wa
Sheria  Ndogo  hizi  litadaiwa  kama  vile  Sheria  Ndogo  hizi
hazijawai kufutwa.

JEDWALI LA  KWANZA
---------------------

                                               (chini ya kifungu cha 4 & 5)
A: USHURU WA KUPAKIA NA KUPAKUA BIDHAA

SEHEMU ‘I’ Bidhaa za Majini
1.  Kilo moja ya samaki wabichi…………        5 %ya bei ya manunuzi
2.  Samaki wakavu:

 (ii) tenga la saizi ya kati la samaki wakavu kg 21-50 ………….. 2,000/=
(iii) tenga kubwa la samaki wakavu kg 51-100…………………. 5,000/= 

3.  Dagaa 
                   gunia la dagaa lenye kg 20-50………………………………..  1,000/=
                   gunia la dagaa lenye kg 51-100……….………… ………….  1,500/= 

4.    gunia la magamba ya konokono:
  kg 1-20 ………………….. ……………    500/=
   kg 21-50………………………………..  1,000/= /=

5. (i) gunia la mabondo kg 1-20………………………………………… 10,000 /=
    (ii) gunia la mabondo kg 21-50 ……………………………………… 25,000 /=
    (iii) gunia la mabondo kg 51-100……………………………………. 40,000 /=
6. chakula cha mifugo:  
 (i) gunia lenye kg 1-20…………………………..……………………..      500/=
 (ii) gunia lenye kg 20-50………………………………………………      800 /=
 (iii) gunia lenye kg 51-100………………….…………………………. 1,000/=
 

7. Mabini ya samaki …………………………………………….  1,000/= kila tani kwa safari

SEHEMU ‘II’ : Bidhaa za Kilimo

1. Mazoa yote ya biashara ndani ya Halmashauri (isipokuwa ndizi) yatalipiwa ushuru wa asilimia
zizizopungua asilimia mbili  (2%) na zisizozidi asilimia tano (5%) ya bei ya manunuzi baada ya
Azimio la kiwango husika kutolewa na Halmashauri  kwa kila mwaka wa fedha kulingana na
upatikanaji wa zao husika na kwa kuzingatia sheria nyingine elekezi za bei ya mazao.  

2. Upakiaji wa magunia ya mazao hautatakiwa kuzidi kg 100 

Sehemu ‘III’ : Bidhaa za ndizi:
                                                                                               ushuru kwa kila mkungu

1. Aanayesafirisha kwenda nje ya wilaya …………………… 500/=
2. Anayeuza ndani ya wilaya…………………………………. 300/=
3. Mshare (Njoge) anayesafirisha nje ya wilaya...……………. 500/=
4. Mshare (Njoge) anayeuza ndani ya wilaya………………… 300/=
5. Ndizi aina ya Gonja………………………………………. 500/=.
6. Ndizi sukari (akanana)…………………………………….. 200/=

                 SEHEMU ‘III’ Kupakia na Kupakua Bidhaa za viwandani ndani ya eneo la Halmashauri
1. Gari la bidhaa za viwanda litalipia Tsh............... 1,000/= kwa kila tani kwa kila bidhaa
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2. Gari  la  mafuta  ya  taa,  au  diesel,  au  petrol,  au  gesi  au  bidhaa  nyingine  za  mlipuko
..............Tsh.1,500/= kwa kila tani

 
B: Kibali cha kusafirisha bidhaa kutoka katika halmashauri ya wilaya ya Missenyi

Kibali kinatolewa kwa Ndugu……………………………………………………………………….
Mmiliki wa Leseni yenye Na……………………………….. toka ………………………………….
Kwa ajili ya kusafirisha bidhaa toka Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi kwenda …………………
kwa bidhaa yenye maelezo yafuatayo:

Aina ya bidhaa 
inayosafirishwa

Idadi/Ujazo 
wa mzigo

Ada na Ushuru
uliolipwa 
Halmashauri

Na. ya risiti Mahali bidhaa 
inapopelekwa

Tarehe ya 
kusafirisha
bidhaa

Kibali cha kusafirisha bidhaa hizi kimetolewa leo hii tarehe………..mwezi……….mwaka………...
Jina la Afisa mhidhiniwa……………………
Sahihi………………….
Cheo……………………

Jina la mwombaji wa kibali………………………
Sahihi……………………..
Tarehe…………………….  

                                                                           JEDWALI LA  PILI
_______

(chini ya kifungu cha 7)

                         Sehemu ‘A’: Ada ya Maegesho ya Mitumbwi na Boti
1.Mitumbwi………. 200 /= kila unapoegeshwa kwa siku
2. Kalua/Ngama….. 500 /= kila inapoegeshwa kwa siku
3. Kivuko ‘Ferry’….  500/= kila inapoegeshwa kwa siku
4. Meli Ndogo…….  2,000/= kila inapoegeshwa kwa siku
5. Boti iliyobeba  sanduku za kubeba  
samaki…………….  1,500/= kila inapoegeshwa kwa siku
6. Makontena………  5,000/= kila inapoegeshwa kwa siku
7. Mitumbwi ya kusafirisha abiria……… 500 /= kila safari

 Sehemu B: Ushuru wa maegesho ya magari ya biashara kwenye magulio, mialo, masoko
1.Gari lenye tani 1-7…… 2,000/= kwa siku
2. Gari lenye tani 7-10…… 5,000/= kwa siku
3. Gari la zaidi ya tani 10…     10,000/= kwa siku
4. Pikipiki……………………           500/= kwa siku
5. Magari binafsi yasiyo ya biashara…       500/=  kwa siku

Sehemu C:  Ushuru  katika Masoko, Magulio na Mialo kwa siku
1. Biashara ya nguo za mitumba…………. 1,000/=
2. Biashara ya nguo za maduka………… 1,000/= 
3. Biashara ya viatu vya mitumba………… 1,000/=
4. Biashara ya mamalishe………………… 1,000/=
5. Biashara ya vileo………………………. 2,000/=
6. Biashara ya kuuza nyama……………… 5,000/=
7. Michezo mbalimbali……………………. 2,500/=
8. Biashara za bidhaa za urembo…………1,000/=
9. Biashara ya vyombo vya ndani………. 1,000/=
10. Biashara ya samani mbalimbali………… 1,000/=
11. Biashara ambazo hazijatajwa………….. 2,000/=

Sehemu ‘D’: 
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1. Mkaa ………………………………. 1,000/=
2. Mbao…-  500/=kila ubao uziozidi futi 12 za 1x8, 1x10, 2x3, 2x6 

-     300/= kila ubao wenye vipimo vya 2x2,1x4 kwa urefu usiozidi futi 12……..300/= 

-      kila futi itakayoongezeka Tsh.50/=
3. Kuni…  -       Tani 1-5 Tsh. 30,000/= ; 

- Tani 5-10 Tsh.50,000/=; 
- zaidi ya Tani 10 Tsh. …...1,000/= kwa kila tani itakayoongezeka.

4. Nguzo…………………..            300/=kila moja
5. Gogo……. 3,000/= Kila mita za ujazo
6. Fito…    -      Tani 0-5 ……………. 20,000/=

- Tani 6-10……………  30,000/= na Tsh.500/= kwa kila Tani itakayoongezeka
7. Asali……….. ……………………………………   500/= kila lita tano za ujazo
8. Nta………………………………………………   500/=kwa kila kilo
9. Kibali cha kukata mti au kuvuna mti………. ….. 1,000/=Kila mti
10. Mabanzi…………………………………………     200/= kila moja

      JEDWALI LA  TATU
 (chini ya kifungu cha 8(1))

MAOMBI YA KUCHIMBA/KUPITISHA MTARO KWENYE ENEO LA BARABARA

1. Barabara za lami………………………………………….. 100,000/=
2. Barabara za kawaida………………………………………    50,000/= 

 
JEDWALI LA NNE  
     ________

(Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 10)

SEHEMU A:
(a) Ada ya Mabango kwa mwaka 
     (i) Kila bango linalotoa mwanga litalipia 6/=kwa kila M2 1 kwa mwaka
     (ii) Kila bango ambalo halitoi mwanga litalipia 5/= kwa kila M2 1 kwa mwaka
 (b)  Matangazo yaliyobandikwa kwenye ukuta/kuchorwa kwenye ukuta yatalipia 5/=kwa kila M2 1 kwa 
mwaka
 
 

JEDWALI LA TANO  
     ________

(Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 11(2))
Ada ya sughuli za utamaduni

1. Disco siku za sikukuu na mwisho wa juma 20,000/= kwa siku
2. Tiba za jadi 30,000/= kwa mwaka
3. Michezo ya sanaa za maonyesho ngoma, maigizo,sarakasi, michezo ya nguvu, nyimbo 5,000./=

kwa siku katika taasisi na Tsh.10,000/= kwa siku katika kumbi 
4. Shughuli za sanaa za ufundi (uchoraji) picha, upakaji rangi, vinyago10,000/= kwa  onyesho
5. Kunasa kanda za sauti kwa vikundi wakati wa mashindano ama shughuli iliyoandaliwa na 

Halmashauri 10,000./= kwa siku
6. Vikundi vya sanaa za ufundi 10,000/= kwa mwaka. 
7. kuendesha promotion katika bar/hotel 20,000/= kwa siku
8. wasambazaji wa cable za runinga (TV) 30,000./= kwa mwezi
9. Kucheza meza za poll10,000/= kwa mwezi 
10. Sehemu za makumbusho au za kihistoria kwa mtu mmoja:

i. Mtu mzima raia ……1,000 /=
ii. Mtu mzima asiye raia ……Us $ 10

iii. Mwanafunzi wan je ya nchi …….Us $ 5
iv. Mwanafunzi wa ndani ya nchi…Bure
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11. Kuendesha utafiti wa mambo ya kale na tafiti nyingine zinazofanana na hizo kwa miezi mitatu:
i. Raia 50,000/=

ii. Asiye raia Us $ 70
 

Ushuru mwingine:
i. Molasses……………………………………..  200/= kwa kila lita

ii. Ushuru wa mnada wa jumla wa kitu kinachonadiwa… 5% ya bei yam nada
iii. Choo cha umma……………………………………… 300/= kwa siku
iv. Kibali cha kufyatua matofali ……………………….. 20,000/= kwa miezi sita

JEDWALI LA SITA  
________

(Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 13)
1. Ushuru wa kuchinja mifugo  
Mifugo Machinjioni Maeneo maalum (slaughter 

slub) kwa kila mfugo
Ng’ombe 3,500/= 2,000/=
Nguruwe 1,500/= 1,000/=
Mbuzi 1,500/= 1,000/=
Kondoo 1,500/= 2,000/=
2. Ada ya ukaguzi wa wanyama (ukaguzi wa awali masaa 12 kabla ya kuchinja):-
     (1) Ng’ombe ……………………………………………………………..……..…             500/=
     (2) Mbuzi/ Kondoo………………………………………………………..……..…            300/=
     (3) Nguruwe…………………………………………………………………..……             300/=

3.kodi ya jengo la kutunza ngozi kwa mwezi…………………………………………. 30,000/=

     
4. Ada ya ukaguzi wa nyama baada ya kuchinja:-.
 (1) Ng’ombe …………………………………………….………………………….   1,000/=
 (2)Mbuzi/ Kondoo…………………………………………………….……………..            300/=
 (3)Nguruwe……………………………………………………………….………….           300/=

 5. Ushuru wa Mifugo (mnadani) 
Aina ya mifugo
(1) Ngombe…………………………………………. . 5,000/=  kila mmoja
(2)  Mbuzi/kondoo…………………………………… 2,000/=kila mmoja
(3) Nguruwe …………………………………………. 2,000/=kila mmoja
                                                                             _________
                                                                    JEDWALI LA SABA   

________
(Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 17(2))

_________
 

ADA YA VIBALI VYA UJENZI

ENEO  LA  SAKAFU
LINALOZIDI  META
ZA ENEO (M2)

ENEO  LA  SAKAFU
LISILOZIDI META ZA ENEO
(M2) 

VIWANGO VYA ADA

45.45 15,000/=
45.45 92.01 20,000/=
92.01 139.35 30,000/=
139.35 185.81 45,000/=
185.81 231.274 50,000/=
231.274 278.71 70,000/=
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1.Ongezeko la ada kwa kila meta moja ya mraba zaidi ya meta za  mraba 278.71 ni shilingi 150/=
2. Upanuzi wa majengo pia utafuata kiwango hiki
3. Mabadiliko ya kuta za nje za jengo kwa upanuzi wowote  
    Utatozwa shilingi 40,000/= kima cha chini.

 ________
JEDWALI LA NANE  

________
Limetengenezwa chini ya kifungu cha 18

Ada ya ukaguzi wa afya
1. Nyumba za starehe (baa, vilabu vya pome za kienyeji na nyumba za kulala wageni) …..5,000/= 

kila baada ya miezi sita
2. Maduka ya bidhaa……………………………        2,000/= kila baada ya miezi sita
3. Nyumba za kutengeneza na kuuzia vyakula na nyama choma…  3,000/=kila baada ya miezi sita
4. Ukaguzi wa maombi ya kufungua biashara………….       10,000/= kila ombi
5. Ukaguzi wa maombi ya kufungwa biashara baada ya ukaguzi ili kufunguliwa upya 10,000/=.kila 

ombi
6. Ukaguzi wa viwanda vikubwa………………… 100,000/=
7. Ukaguzi wa viwanda vya kati………………….    50,000/=
8. Ukaguzi wa viwanda vidogo…………………..    10,000/= 
9. Bucha ………………………………………….      3,000/=
10. Machinjio………………………………………      3,000/=
11. Saluni………………………………………….      2,000/=

                                                                            _________

                                                                     
JEDWALI LA TISA

________

Limetengenezwa chini ya kifungu cha 25

Mimi………………………………………………Nakiri mbele ya ……………………………Mkurugenzi
Mtendaji  wa  Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Missenyi   kwamba  mnamo  tarehe  ………..ya
mwezi…………..mwaka…………..Niltenda  kosa  kwa  kukiuka  masharti  ya  kifungu  ……………….cha
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi za mwaka 2017. Nipo tayari
kulipa  kiasi  cha ada/ushuru ninaodaiwa  pamoja  na  faini  ikiwa  Mkurugenzi  atatekeleza  mamlaka  yake
aliyopewa  chini  ya  Sheria  Ndogo  tajwa.  Nathibitisha  kwamba  maelezo  ya  hapo  juu  ni  ya  kweli  na
nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu.

Tarehe…………………….                                                                Sahii…………………………..

_____________
JEDWALI LA KUMI

________

(Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 21(3))
                                                                               _________

FORM OF SUMMARY WARRANT OF ATTACHMENT AND SALE

To the Court Broker,
……………………………………

…………………………………….

This is to command you to attach and hold the movable / immovable property of 

…………………………………………………………………………………………………………………
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……………………………………………………………. who shall pay you the sum of 

Tshs…………………………………………………………. Being the rate due and owing by the said 

…………………………………………… together with interest at the date 

……………………………………………….and the cost of this attachment and after giving fourteen days 

notice by affixing the same to this court house and making due proclamation to sell auction aforesaid.  You 

are further commanded to return this warrant on or before the …………………………. Day of 

……………………………with an endorsement certifying the manner in which it has been executed or 

reasons why it has not been executed.

Given under my hand and the seal of this Court this ………….day of …………..20……

……………………….

Resident Magistrate

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi imebandikwa kwenye Sheria
Ndogo  hizi  kufuatia  Azimio  lililopitishwa  katika  Kikao  cha  Baraza  la
Madiwani  la  Halmashauri  ya  Wilaya  ya  Missenyi  kilichofanyika  tarehe
…………………. na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya-

………………………………..
 PROJESTUS K.  TEGAMAISHO

MWENYEKITI
HALMASHAURI YA WILAYA

YA MISENYI

……………………………….
LIMBE B. MAURICE  

MKURUGENZI WA
HALMASHAURI YA WILAYA

YA MISSENYI 

NAKUBALI,

     ………………………………
                            GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB) 

WN OR - TAMISEMI
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DODOMA
Tarehe ……………………………………..
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